[K18] Tổng kết buổi học 4 - 6/10/2018

Ngô Văn Tuân

Gà con
Staff member
Chào các bạn trẻ ......... trâu,:D:D:D

Mình xin tổng kết lại nội dung của buổi sáng nay nhóe:

1. Yêu cầu: Mình mong các bạn sẽ biết và nhớ được:
  • Sự tồn tại của IC logic
  • Sự tồn tại của IC latch 74HC595 + công dụng của nó.
Nếu bạn nào cảm thấy vẫn còn mơ hồ thì đọc tiếp phần dưới, bạn nào cảm thấy mình nắm chắc kiến thức rồi thì cũng đọc tiếp luôn nhé.:gach

2. Tổng kết một số nội dung cốt lõi:
  • Mức logic và mức điện áp: Có hai mức logic là 0(thấp) và 1(cao). Thông thường (tức là hồi giờ mình chỉ sử dụng), mức logic 0 tương ứng với mức điện áp là 0V, mức logic 1 tương ứng với mức điện áp là 3V3 hoặc 5V tùy loại IC, vi điều khiển.
  • Thực tế 1: Điện áp cấp cho IC, vi điều khiển (VCC) chính bằng điện áp mức 1 của nó. Ví dụ như nếu bạn cấp nguồn cho 74HC595 với VCC = 4V và GND = 0 thì điện áp mức 1 của các chân từ Q0-->Q7 là 4V, điện áp mức 0 của các chân này là 0V.
  • Thực tế 2: Đối với các chân input, để đưa chân đó lên mức 1 thì các bạn không nhất thiết phải đặt điện áp là VCC mà có thể đặt một mức điện áp nhỏ hơn hoặc lớn hơn một chút, cái một chút này bạn phải coi datasheet của cái con mình sử dụng thì mới có thể rõ được.
  • Cổng logic: Mình đã trao đổi với các bạn về các cổng AND -- NAND, OR -- NOR, XOR và thứ được gọi là bảng chân trị:5cool_sweat:. Nếu các bạn không hiểu thì xem lại slide nhóe :1cool_choler:.
  • IC 74HC595: Mình đã trình bày cho các bạn cách thức để giao tiếp với con IC này và chức năng của từng chân. Túm váy lại là con này có 2 chân cấp nguồn (VCC - GND), 3 chân input quan trọng (DS(DATA) - SHCP(CLOCK) - STCP(LATCH)), 2 chân input quan trọng không kém (MR - OE) và 8 chân OUTPUT (Q0 --> Q7):-s.
3. Yêu cầu về nhà:
  • Làm toán cộng: 2 + 3 + 2 + 8 = 15 :gach (bạn nào đọc kỹ sẽ biết mình lấy mấy con số này ở đâu). Các bạn có thấy mình thiếu 1 chân không, các bạn tìm tự hiểu chức năng chân này nhóe. Thực tế, khi làm mạch, mình chưa bao giờ sử dụng 74HC595 mà không sử dụng chân này :).
  • Tìm hiểu tại chuyện gì xảy ra với các chân Q0-->Q7 nếu ta kéo chân OE lên mức 1. Lưu ý chân này tích cực mức thấp nhóe. (mong các bạn còn nhớ tích cực mức thấp là gì...)
  • Lên tinh thần cho một cuộc thi sắp được PIF tổ chức:3cool_adore:.
4. Up link slide + datasheet:
https://drive.google.com/open?id=1bM74ceZSp2xe8UVuM4sk9u0O9FKqGB8G

:brick: