Đi xuyên chân trong layout

thienminh_npn

Thành Viên PIF
Nhờ các anh và các bạn xúm lại chỉ giáo và góp ý cái layout MainPic của mình. Mình k có đi jump chỉ có xuyên chân. Nhờ các anh chỉ thêm để đi xuyên chân hợp lý hơn.

Attachments

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
đi xuyên chân sẽ khá khó khăn trong việc ủi board vì các đường mạch rất gần nhau...dễ gây chập, đứt đường đồng trong khi ủi & một số trường hợp nó còn gây nên nhiễu. tốt nhất là không nên đi xuyên chân nếu khoảng cách giữa hai chân linh kiện quá nhỏ. mạch mainpic có cách sắp xếp linh kiện để không phải đi xuyên chân.

nếu mình nhớ ko nhầm thì chỉ cần quay port C nằm ngang và ở vị trí chân 20 21 của PIC thì sẽ ko jump & không xuyên chân

thienminh_npn

Thành Viên PIF
Hình như board trên k có phần led, chắc đây là đàn anh :). Đệ cũng đã thử xoay c ngang. Nếu xoay port c nằm ngang thì chỉ port c không cần jump or xc nhưng sẽ vướn port d. Cũng có nghe là có tiền bối k cần tới xc or jump nên đang mong đc thấy.

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Module led hoàn toàn rời với Main Pic, nên bạn không cần quan tâm lắm đền module led, vẽ nó sau cùng vẫn dc, hi

Splendor Wind

Trứng gà
Có anh chị nào kiểm tra dùm em xem mạch in thế này đc chưa.
Với lại cho em hỏi tại sao phủ đồng không hết mạch vậy: :confused:
Thanks!!
http://up.anhso.net[/IMG]

thienminh_npn

Thành Viên PIF
Copper pour không hết vì những chỗ 2 dây quá gần thì 2 cái khoảng clearance trùng lên nhau thế là bít luôn không cho mas đồng len vào đc.

thực ra khi dạy các anh chị có nói là khi xắp sếp linh kiện nên để max phía ngoài đó là vì lý do khi phủ max sẽ phủ hết toàn bộ phía ngoài của mạch

thienminh_npn

Thành Viên PIF
Tiện thể bác "Phong Phi Phàm" Splendor Wind cho mình hỏi làm răng để ra được cái hình trắng đen giống như pdf rứa?

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Bạn cài thêm chương trình in sang pdf VD :http://www.dopdf.com/ .Trong layout vào Option -->Color bấm dấu - (dầu trừ) sẽ ẩn đi các lớp bạn bấm trừ cho tất cả ; xong bấm trừ riêng lớp Bottom để hiện lại mạch chỉ còn lớp đỏ này. Vào File-->Print tick chọn Keep Drill Holes Open và Force Black&White(Note: đừng chọn Print Current View) và Print chọn chương trình DoPDF này.Xong bạn đã có 1 bản PDF hoàn toàn có thể đem bản này đi in(Nhớ nói in giấy thuốc như bình thường).

nếu bạn nào ở nhà có máy in sẵn rùi thì in tại gia cũng dc , khỏi cần giấy thuốc .Mốt loại giấy tiết kiệm rẻ tiền hiệu quả đó là giấy bìa lịch :D

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
hj mạch của em ko xuyên chân PIC mà xuyên chân header, còn jumper thì tới 3 cái:(Untitled.jpg hiz các anh chỉ giáo thêm cho em

bạn đưa cái ảnh bé bằng con kiến thế thì sao mà xem được. bạn nên upload file *.max lên cho dễ nhìn

cái mạch này em vẽ thế thì khi làm mạch xong chắc cũng chỉ dùng được cho I/o thôi em nên tìm hiểu kỹ trên forum đã có những bài viết rất cụ thể về các chú ý khi sắp xếp link kiện cho mạch main pic và cũng đã có một số mạch mẫu mà các anh chị đã đưa lên em xem theo đó mà làm nhé

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
anh cho em hỏi "chỉ dùng được cho I/o" là sao ạ, mấy phàn khác xếp sai dúng ko ạ, em tìm trên 4rum thấy để tụ pi gần PIC, thạch anh để dọc theo PIC, J_load để dưới PIC, còn chưa tìm được ghi chú gì khác, các mạch mẫu cũng ko thấy, em đổi từ khoá rất nhìu rồi đấy ạ
Chìu nay ra lữ gia in, mạch em 9*9cm mà người ta kêu em định dạng giấy in là a3 nên ko in được, em chẳng biết chỉnh thế nào, đành phải mò về, đi từ thủ đức zo mà chẳng làm được j hiz

bạn ở thủ đức sao không qua sư phạm kỹ thuật in cho gần. hồi trước mình ở dưới đó cũng hay qua đó in. bạn kiểm tra mấy chân I2C và UART nhé. các chân đó không được đi jum không được xuyên chân và mỗi cặp chân sử dụng chức năng đó không được tách xa nhau. và càng không thể để xa PIC

damqhoang

Trứng gà
a ơi, làm sao bỏ mây cái đương trăng thể hiên linh kiên, qua pdf bị dính mây đương màu đen, a giúp e