[C9] Nhờ tư vấn về mạch đóng ngắt mô-tơ

Trong Phuong

Trứng gà
tình hình là e định dùng transistor để làm 1 công tắc đóng/ngắt cho 1 mô-tơ 12V,như vậy có khả thi ko mấy huynh?! (tại e chưa học gì về transistor cả):D
nếu dc thì dùng loại nào là hợp lý nhỉ?!:1cool_byebye:

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
tình hình là e định dùng transistor để làm 1 công tắc đóng/ngắt cho 1 mô-tơ 12V,như vậy có khả thi ko mấy huynh?! (tại e chưa học gì về transistor cả):D
nếu dc thì dùng loại nào là hợp lý nhỉ?!:1cool_byebye:
Moto em dùng có lớn lắm không? công suất bao nhiêu, tốt nhất thì em nên dùng 1 role + diode mắc thêm vào chứ không thì dễ cháy con bjt lắm.
Tần số đóng cắt có nhanh không?ứng dụng của em dùng để làm gì vậy, chứ mà đảo chiều động cơ thì hơi khó đó ( lúc đó thì phải dùng đến mạch cầu H ).

Động cơ 12V, như vậy thì dòng qua CE phải lớn, mức áp nên cao trên 12V. Em có thể sử dụng các con như sau :
- 2SC572 : công suất 10W, f = 330Mhz, Vcb = 36V, Vce = 18V. Veb = 4V, hệ số khuếch đại = 80, dòng Ic = 1A.
- 2SC582 P = 6,5W, f = 35Mhz,
Em thao khảo thử, nó còn nhiều loại lắm, xem còn nào có bán thì mua,

Trong Phuong

Trứng gà
1 định dùng output của chân VDK (3.3v) để đóng/ngắt cho motor 12v bằg BJT mà ko bik làm thế nào cả,huynh đệ giúp e với!:D

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
1 định dùng output của chân VDK (3.3v) để đóng/ngắt cho motor 12v bằg BJT mà ko bik làm thế nào cả,huynh đệ giúp e với!:D
Định dùng chức năng GPIO của msp để xuất tín hiệu ra à, hì.:D
Chỉ là đóng / ngắt động cơ thì dùng trans nhận tín hiệu để kích mở relay là được, cần mắc thêm 1 diode để bảo vệ relay là ok, chi tiết có thể đọc ở đây : http://codientu.org/threads/basic-circuits-nhung-mach-dien-co-ban-nen-biet.456/
Còn nếu như yêu cầu để điều chỉnh tốc độ động cơ thì dùng PWM để điều chỉnh tần số.