Chống nhiễu nút nhấn

NTP.GDS

Trứng gà
Chào mọi người,

Mình có 1 số thắc mắc về việc chống nhiễu cho nút nhấn bằng phần cứng, muốn cùng mọi người trao đổi.
Theo tìm hiểu mình thấy có 2 cách mắc tụ chốn nhiễu như 2 hình bên dưới:
Hình 1:

Hình 2:

Mình muốn hỏi là theo 2 hình trên thì hình nào chống nhiễu tốt hơn (không xét giá tri tụ, trở mà chỉ dựa vào sơ đồ). Và nếu 2 hình đều đúng thì bạn có thể cho mình công thức tính điện áp cho vào MCU theo thời gian từ lúc ấn nút (mình muốn dựa vào công thức đó để tính ra giá trị tụ, chẳng hạn như tìm giá trị tụ để sau khi nhấn nút 15ms thì giá trị out >= 3V với Vcc là 5V).

Thanks mọi người.

NTP.GDS

Trứng gà
Xin lỗi 2 cái hình y chang, mà với hình đó bạn nào có công thức tính chỉ với, tại mình biết thì nó tỉ lệ với exp (-t/RC) mà ở đây thì chỉ là cộng dây R xấp xỉ 0.

cái đó thì tính như sau. khi nút nhấn chưa được nhấn tụ điện được nạp giá trị đến Vcc. khi bạn nhấn xuống tụ điện nối GND nên tụ xã hết điện tích. Vc(0+)=0. sau khi nhã nút nhấn tụ sẽ nạp theo hàm mũ với thời hằng nạp là R*C cho đến giá trị Vc(00)=Vcc. ta có công thức tính giá trị Vc(t)=Vc(00)+(Vc(0+)-Vc(00))*exp(-t/RC)=Vcc*[1-exp(-t/RC)].

H

huunho

Guest
bạn có thể chông nhiễu nút ấn bằng phần mềm tốt chả kém phần cứng, lại đơn giản hơn sao không làm