Về TD62783 trong LED Matrix

Daddy_Cool

Trứng gà
Coi datasheet của TD62783 hình như con này dùng để khuếch đại phải không anh chị? Nếu đúng như vậy tại sao chỉ có con 595 trong Row Control module là được khuếch đại còn 2 con kia thì không? Có phải do mạch này quét Led theo hàng không ạ?

Daddy_Cool

Trứng gà
Với lại em cũng không hiểu tại sao vừa có green vừa có red trong cùng 1 cột được. Anh chị giải thích dùm em với

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Coi datasheet của TD62783 hình như con này dùng để khuếch đại phải không anh chị? Nếu đúng như vậy tại sao chỉ có con 595 trong Row Control module là được khuếch đại còn 2 con kia thì không? Có phải do mạch này quét Led theo hàng không ạ?
Con TD62783 làm nhiệm vụ chịu dòng thay cho 74595. Em search datasheet của nó sẽ rõ thêm. Chúng ta sẽ quét theo hàng nên khi chúng ta active 1 hàng, 74595 phải chịu dòng tối đa tổng dòng của 8 led cột. Trái với hàng, mỗi chân 74595 điều khiển cột chỉ chịu dòng từ 1 led mà nó điều khiển, do vậy không cần đệm dòng.

Với lại em cũng không hiểu tại sao vừa có green vừa có red trong cùng 1 cột được. Anh chị giải thích dùm em với
Mỗi ô Led ma trận thực chất có 2 con led bên trong, 1 đỏ và 1 xanh. Led ma trận mà em mua về sẽ có 24 chân: 8 hàng, 8 cột đỏ, 8 cột xanh. Thứ tự chân đã đúng trong layout, em chỉ cần quay đúng chiều.

Vẫn có loại led ma trận 1 màu, 8 chân xanh chỉ để chưng, khi mua em nhớ hỏi kĩ người bán :)

Daddy_Cool

Trứng gà
Cám ơn anh Mạnh nhiều. Nhưng mà em vẫn chưa hiểu lắm, nếu như vậy thì ví dụ như mình quét chữ "A" thì sao khi Led Matrix hiển thị màu cam xong sau đó sẽ hiển thị chữ "A" màu xanh lá? Với lại còn 1 chuyện nữa, các anh chị có Code mẫu về quét Led Matix cho em xin 1 vày bài với hi hi:):)

hung303mc

Thành Viên PIF
em quét chữ A ra màu nào thì nó ra màu đó thôi.
ví dụ như trong hình của anh Mạnh. em set chân 22 mức 1. chân 24 mức 0. chân 23 mức 1. thì chỉ có 1 led màu xanh sáng thôi. :)

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Code mẫu có trong box C7. Link anh có up kèm Module này mà.

Daddy_Cool

Trứng gà
em quét chữ A ra màu nào thì nó ra màu đó thôi.
ví dụ như trong hình của anh Mạnh. em set chân 22 mức 1. chân 24 mức 0. chân 23 mức 1. thì chỉ có 1 led màu xanh sáng thôi. :)
Biết là vậy, nhưng trong schematic Module Column control nối Data out của con này với Data in của con kia mà anh? Cho nên dữ liệu dịch sẽ dịch từ con này sang con kia và do 2 chân latch của 2 con được nối với nhau nữa, nên em mới thấy mâu thuẫn
P/s: Em còn non, hiểu sai chỗ nào nhờ anh chỉ dùm :) Cám ơn nhiều:)