Thiết kế, thi công các chi tiết, bộ phận cho robot

Daddy_Cool

Trứng gà
Em đang làm đồ án 1. Em muốn thiết kế chi tiết (bằng nhựa) cho robot (đại loại như là vẽ chi tiết đó trên máy tính, rồi xuất file cho chỗ thi công làm) nhưng không biết phải dùng phần mềm gì, ở đâu thi công, hay giá cả ra sao. Anh chị hay bạn nào biết hay có kinh nghiệm trong chuyện này nhờ chỉ dùm!:3cool_adore: Cám ơn nhiều lắm":*"":*"

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
bạn hỏi chung chung quá: khung sườn, bánh răng,bánh xe, cánh tay gắp hay chi tiết nào, tuỳ loại chi tiết mà có cách thi công riêng, phần mềm thì bạn có thể dùng autocad hay corel. Thi công có thể CNC, cắt laser, cắt dây, cao cấp hơn có cắt nước( tp HCM hơi hiếm cái này còn mấy cái kia bạn cứ search là có)
thân.

• Like
Reactions: TTQ

Daddy_Cool

Trứng gà
định làm mô hình tàu ngầm điều khiển. Nên các chi tiết như vỏ tàu, bánh răng, ngoài ra để cho tàu lặn/nổi được cần có 1 cái "ballast tank" (để bơm nước ra, vô từ đó làm thay đổi khối lượng riêng của tàu, link của hình ở bên dưới) cần có 1 độ chính xác nhất định (để khớp với nhau, cách li với môi trường bên ngoài và chịu được áp suất)

TTQ

Thành Viên PIF
Bạn có thể dùng phần mềm solidwork hoặc inventor để mô phỏng 3d cho mô hình. Mô hình là do nhiều chi tiết lắp ghép lại chứ không phải vẽ 3d đại ra 1 khối rồi ra tiệm cho người ta gia công thì cũng không được. Mỗi chi tiết bạn phải suy nghĩ cách chế tạo ra nó như thế nào(khoan, cắt, CNC, tiện, phay, bào,...), vật liệu thế nào(nhôm, mica, vàng,...), lắp ghép các chi tiết đó ra sao(hàn, ốc vít, keo 502, cơm,...), đồng thời nếu khó chế tạo như bánh răng, motor, bu lông, đai ốc,... thì phải tìm xem ngoài Nhật Tảo có bán sẵn loại nào, kích thuoc ra sao để thiết kế cho phù hợp. Thân.

Daddy_Cool

Trứng gà
Bạn có thể dùng phần mềm solidwork hoặc inventor để mô phỏng 3d cho mô hình. Mô hình là do nhiều chi tiết lắp ghép lại chứ không phải vẽ 3d đại ra 1 khối rồi ra tiệm cho người ta gia công thì cũng không được. Mỗi chi tiết bạn phải suy nghĩ cách chế tạo ra nó như thế nào(khoan, cắt, CNC, tiện, phay, bào,...), vật liệu thế nào(nhôm, mica, vàng,...), lắp ghép các chi tiết đó ra sao(hàn, ốc vít, keo 502, cơm,...), đồng thời nếu khó chế tạo như bánh răng, motor, bu lông, đai ốc,... thì phải tìm xem ngoài Nhật Tảo có bán sẵn loại nào, kích thuoc ra sao để thiết kế cho phù hợp. Thân.
Thì ý mình là như vậy mà. Mình đang hỏi cách thiết kế (phần này bạn trả lời rồi, Cám ơn nhiều lắm ":*") và thi công (địa chỉ, chỗ đó người ta nhận file gì (ý mình là chấm gì VD: chitiet.xxx)) các chi tiết. Chứ mình đâu có nói đùng một cái là ra cái mô hình liền. Hy vọng bạn hiểu ý mình.
p/s: cảm ơn lần nữa vì cái tên chương trình.

Daddy_Cool

Trứng gà
bạn hỏi chung chung quá: khung sườn, bánh răng,bánh xe, cánh tay gắp hay chi tiết nào, tuỳ loại chi tiết mà có cách thi công riêng, phần mềm thì bạn có thể dùng autocad hay corel. Thi công có thể CNC, cắt laser, cắt dây, cao cấp hơn có cắt nước( tp HCM hơi hiếm cái này còn mấy cái kia bạn cứ search là có)
thân.
định làm mô hình tàu ngầm điều khiển. Nên các chi tiết như vỏ tàu, bánh răng, ngoài ra để cho tàu lặn/nổi được cần có 1 cái "ballast tank" (để bơm nước ra, vô từ đó làm thay đổi khối lượng riêng của tàu, link của hình ở bên dưới) cần có 1 độ chính xác nhất định (để khớp với nhau, cách li với môi trường bên ngoài và chịu được áp suất)​

TTQ

Thành Viên PIF
Thì ý mình là như vậy mà. Mình đang hỏi cách thiết kế (phần này bạn trả lời rồi, Cám ơn nhiều lắm ":*") và thi công (địa chỉ, chỗ đó người ta nhận file gì (ý mình là chấm gì VD: chitiet.xxx)) các chi tiết. Chứ mình đâu có nói đùng một cái là ra cái mô hình liền. Hy vọng bạn hiểu ý mình.
p/s: cảm ơn lần nữa vì cái tên chương trình.
Bạn nên tìm hiểu các phương pháp gia công 1 chi tiết như thế nào rồi quyết định cách gia công, thường thì nên tự làm vì các xưởng cơ khí người ta chế tao hàng loạt, nếu đưa cho họ sản xuất đơn chiết sẽ rất đắt. Nếu phương án tự làm không dc thì mới ra tiệm thôi, khi bạn đã quyết định gia công bằng cách nào rồi thì mới nên thắc mắc "phương pháp xxx đó thì gia công ở đâu, yêu cầu là gì", lúc đó sẽ có cụ thể hơn câu hỏi chung chung như thế này. Chứ chưa thiết kế sơ bộ, chỉ mới là ý tưởng thôi mà chưa có phương án giải quyết cụ thể thì câu hỏi file.xxx chưa cần thiết. Chúc bạn thành công. :6cool_boss: