Hiện tượng lạ!!! Mong anh chị giải đáp giúp với!!!

peterminhhoang

Trứng gà
Hồi trước em có nhờ mấy anh test thử mach main của em. Chạy đã ok. Gần đây sau khi học lập trình xong em về test thử thì có hiện tượng lạ. Sau khi nạp chương trình thì nó không chạy. Em đã thử coi lại mạch của mình có bị gì không thì hoàn toàn không có gì xảy ra. Vô tình em để tay ngang con pic thì nó lại chạy ào ào. đến khi em rời tay xa con pic thì nó lại đứng. Cứ vậy em không hiểu tại sao. Em thử cả mấy chương trình viết trong tut hướng dẫn mà cũng bị tình trạng vậy. Mong anh chị chỉ giúp em với. Em điên với nó cả tuần nay rồi :((

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
e có chạy xuyên chân ko??? chạy xuyên chân có thể gây ra nhiễu dẫn đến hiện tượng như vậy...

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Em thử tắt hết điện, dùng tay vuốt qua vuốt lại các chân (xả tĩnh điện), cần thì em nối đất em luôn :)) [đi chân trần, ko mang dép], rồi thử lại xem sao.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Em thử tắt hết điện, dùng tay vuốt qua vuốt lại các chân (xả tĩnh điện), cần thì em nối đất em luôn :)) [đi chân trần, ko mang dép], rồi thử lại xem sao.
Cách này...pó tay chị luôn

peterminhhoang

Trứng gà
Lúc đầu em cũng vuốt chân nó rồi ko mang dép. nhưng chứng nào tật nấy. Phải để tay gần con pic (không cần chạm) nó mới chịu chạy. Buông ra là nó biểu tình ko hoạt động. Mạch của em không đi xuyên chân :(

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Cách này...pó tay chị luôn
:D
Mấy con này nó hay dở chứng lắm, hồi đó toàn làm thế thì nó chạy mà :)) Nhất là sau khi sửa lại các mối hàn (dễ bị nhiễm tĩnh điện lắm)

Lúc đầu em cũng vuốt chân nó rồi ko mang dép. nhưng chứng nào tật nấy. Phải để tay gần con pic (không cần chạm) nó mới chịu chạy. Buông ra là nó biểu tình ko hoạt động. Mạch của em không đi xuyên chân
Thử tiếp: tắt hết điện, tháo pic ra khỏi để, vuốt cả pic lẫn đế, bỏ luôn con pin với cái đế xuống đất --> Rồi chạy lại xem sao :D

kid_boy

Trứng gà
con Pic của bạn VIp thế cơ mà, quay clip làm scandal úp lên Youtube, tiêu đề "Áp vong PIC". kakakka. lượt xem lên ầm ầm ấy mà, hihihi.
Giỡn chút cho vui, bạn rút Pic ra, xả cái đế đen (nếu có) ra, mua đế khác hàn vào, lúc trước mình làm thế thì nó hết,
Không thì bạn thử kéo thêm 1 điện trở 1K từ chân nguồn PIC lên VCC, và 1 con 1 K từ chân Vss của PIC xuống Mass nữa xem nó hết nhiểu không.
Lý do bệnh này là: không biết tại sao, ^^

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Nhớ ngày xưa Nam sư phụ (thầy Nguyễn Quang Nam) cũng nói qua, thì hiện tượng này gọi là "Hiện tượng ma" :))

Căn bản là do tự thân con PIC bị thế (có thể là nhiễu do layout bên trong con chip --> chịu thôi)

Phải giở đủ mọi trò, trò này không được thì đổi trò khác, chừng nào nó hết bịnh thì thôi.
Không hết nữa thì thay con PIC :D

Chúc các bạn may mắn khi mần ăn với em ấy :)

peterminhhoang

Trứng gà
Anh chị ơi. Em chưa có thử cách của anh chị nhưng mà hôm qua em thử rờ mấy cái chân thì phát hiện ra điều: em chạm tay vào các tụ lọc (mấy cái tụ gốm) thì nó chạy ok. Có cái nữa là những lần em đặt tay trên con Pic thì cũng đúng vị trí của tụ nó mới chạy. vậy có khi nào tụ của em đi tong rồi không :(

P/s: Em chưa dám tháo em pic ra khỏi đế vì lý do sợ tháo rồi em sẽ làm em pic ấy ko còn khả năng hoạt động :)

peterminhhoang

Trứng gà
Cuối cùng hì hục tháo em Pic ra khỏi đế, xả hết đế trên main pic, hàn đế mới gắn vào chạy ào ào :D

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
đến em bị hiện tượng lạ, mới làm lại cái main pic, cái cũ bị nhựa thông chui vô đế, ko ăn điện, giờ em bị vấn đề là hàng led cắm nguồn vào là sáng mờ mờ, lấy tay sờ chân led thì sáng mạnh lên, kéo tay thì led chạy, rất vui, cảm ừng theo tay nhạy như IPHONE=)), cho xuất led nhấp nháy thì nhày bình thường nhưng mấy cái ko sáng thì lại sáng mờ mờ
anh chị giúp em bắt bệnh với, đang làm bài tập cuối kì mà mạch main cứ chập chờn hiz( hên cũng có 1 cái cớ cho btap:D)

Tụ compensate cho thạch anh không gắn bừa được, giá trị của tụ theo nsx của thạch anh đưa ra. Nhưng do phần lớn xài hàng no name nên chẳng biết tham khảo đâu.
Vì vậy, tốt nhất là theo những người đi trước. Tụ compensate gắn đúng thì sẽ giảm sai số của thạch anh và tăng tính ổn định tần số khi hoạt động.
Các bạn có thể chuyển qua sử dụng resonator để thay thế thạch anh và 2 cái tụ của nó. Resonator có 3 chân, chân nối như thạch anh và 1 chân nối mass. Loại này khi sử dụng thì gọn nhưng sai số thì lớn hơn thạch anh khoảng dưới 200 lần, và độ ổn định cũng kém hơn 1-2 trăm lần. Nhưng tính ra cũng không ảnh hưởng nhiều vì sai số thạch anh đã là rất thấp ( hàng good chứ không phải no name) so với thạch anh Nhật Tảo chắc không thua, có điều giá chát 12k/con.
Nghe các vấn đề của các bạn mình thấy chuôi chuối thế nào ấy. Các vấn đề về tĩnh điện thì hiếm gặp ở VN (do độ ẩm cao), khi nghi nhiễm tĩnh điện thì nên làm giống chị Phương đã nói. Còn về tính tin cậy thì nếu đồ án hay lv mà gặp mấy cái vấn đề kiểu này thì quăng nó đi nếu không phải do nguyên nhân PCB.

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Lúc trước có thấy bạn bị, nguyên nhân có thể là do 2 chân nạp ICSPDAT / ACSPCLK dùng làm IO hoặc chân RESET chưa được kéo lên mức không tích cực
Hiện tượng: Pic lúc chạy lúc không, có khi ghim mạch nạp thì chạy, tháo ra lại không chạy. Sờ tay vào khu vực chân 39 40 (16F887) hoặc nguồn mass thì chạy, bỏ ra thì không chạy.
Solution: Đặt 2 điện trở treo lên VCC cỡ 10K ở 2 chân trên và bảo đảm chân reset được kéo lên VCC

bigboy061293

Thành Viên PIF
giờ đến cái main của em bị lỗi :((
hiện tượng như vầy, mọi người giúp với

_ khi nạp code chớp tắt led bình thường thì vẫn chạy
_ khi nạp những code "nguy hiểm" hơn như timer thì: PORTD chớp tắt liên tục, khi đụng chạm vào đâu đó dưới chân pic hay các port khác khì đèn có lúc sáng và có lúc tắt, PORTB thì chỉ duy nhất 2 đèn cuối (bit 7 và bit 8) sáng mờ thôi :(

em đã thử cách xả tĩnh điện như mọi người chỉ rồi mà vẫn chưa được. xin mấy anh chị giúp em với, không test được làm sao nộp bài đây, em không muốn bị đuổi đâu :((