[Tip] Hướng dẫn xuất file MAX ra PDF

Các bạn nghĩ sao về tut nhỏ này?

• Thường thôi, ai chả biết vụ này :v

Votes: 0 0.0%
  • Tut dởm, lướt

Votes: 0 0.0%

• Total voters
    12

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Xuất file MAX ra PDF là chuyện phải làm để in, nếu bạn in ở Lam Sơn thì nhân viên sẽ giúp bạn xuất PDF, nhưng nếu muốn đi in ở những tiệm khác hoặc tự in ở nhà thì phải biết xuất PDF.
Ở đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách xuất file MAX ra PDF đẹp, chuẩn men :6cool_boss:

Ta sẽ dùng 1 máy in ảo để "in" ra PDF, ở đây mình dùng doPDF. Có rất nhiều phần mềm máy in ảo khác, nhưng test thử sơ sơ vài cái thì mình chọn cái này vì nó nhẹ, không có quảng cáo và xuất ra mạch in rất chuẩn.
Các bạn tải doPDF về cài, cứ Next Next Next rồi Complete thôi :2cool_sexy_girl:

Mở file MAX cần in lên, click vào Color Setttings

Click vào ô có chữ Color, rồi nhấn "-" (phím trừ - là phím nằm giữa phím số 0 và dấu "=" :brick:), bước này để tắt tất cả các lớp.

Các bạn cần in lớp nào thì click chọn lớp đó, rồi nhấn "-" lần nữa, lớp đó sẽ hiện trở lại, ở đây ví dụ ta cần in lớp BOTTOM.

Xong thì tắt hộp Color, chọn File > Print/Plot, xuất hiện cửa sổ sau, cài đặt y chang trong hình (chú ý chỗ Mirror). Sau đó OK.

Trong cửa sổ tiếp theo, click chọn doPDF, rồi click Preferences

Ở đây ta thiết lập cho doPDF, các bạn cứ cài đặt như trong hình (600 dpi, scale 100%). Chú ý: dpi là độ sắc nét, còn scale là độ co (cứ chọn 100% là chuẩn). DPI tại sao chọn 600 mình sẽ nói sau. Xong thì OK.

Rồi Print :D

Tới đây thì xong rồi, chọn đường dẫn muốn lưu file PDF rồi click OK là xong

Sau khi xuất, file PDF sẽ tự động được mở để các bạn chiêm ngưỡng ":*"

Vậy tại sao lại chọn DPI = 600?
Chỗ này sẽ quyết định cái mạch của bạn in ra giấy nó chuẩn và đẹp cỡ nào =))
Các bạn thấy trong ô DPI, ta có thể chọn rất nhiều số, từ 72 tới 2400, mình đã thử hết và thấy: nếu DPI <= 300 thì mạch sẽ xấu, những chỗ cong sẽ đứt khúc, còn DPI >= 1200 thì mạch sẽ bị co nhỏ lại (giống như khi chọn scale < 100%). Đẹp nhất là 600 hoặc 700 DPI.

Quan trọng vẫn là các kỹ năng thi công mạch (ủi, khoan, hàn,...), nếu không thì in đẹp cũng chỉ đẹp trên giấy thôi.
Chúc các bạn làm mạch vui vẻ :brick: