Cần xin hướng dẫn làm fan led

Xin chào các anh chị, em hiện tại là sinh viên năm nhất (Tức là còn ngây thơ, chưa biết gì hết T.T). Em có tìm hiểu về các mạch điện tử và đặc biệt hứng thú với Fanled mà không biết cách thực hiện, tài liệu trên mạng cũng hiếm và mập mờ, lại nhiều thuật ngữ nên em không biết bắt đầu từ đâu.

Thấy các anh chị làm vèo vèo cái fanled này em thấy thích quá, không biết em có thể xin tài liệu hướng dẫn làm fanled được không ạ? Càng chi tiết và càng ít thuật ngữ càng tốt (sv năm nhất có thể hiểu)

Em xin cảm ơn.

chung

Trứng gà
làm mấy cái mạch đa hài, IC4017, 555, rồi led đơn nhấp nháy trước đi. Cái món propeller display led kia thì từ từ

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Làm fanled không quá khó, với kiến thức cơ bản về vi điều khiển (MCU) là bạn đã có thể làm được.

Muốn fanled cao cấp thì sử dụng Timer, PWM,... thì hiệu ứng và độ ảo cỡ nào cũng có. Còn làm đơn giản thì chỉ cần GPIO là đủ để hiện chữ, vẽ hoa rồi :D (nếu chưa biết GPIO, Timer hay PWM là gì thì phải học thôi).

Cái khó của fanled là phần cơ khí của nó. Cái này thuộc về sáng tạo + khéo tay.

Kết luận: sinh viên năm nhất vẫn có thể làm được fanled chỉ với sự sáng tạo và một ít kiến thức. Quan trọng là các bạn dám bắt tay vào làm :doc Kiến thức thì hỏi bác Google là đủ.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Nói chung là nên tìm hiểu những cái cơ bản nhất từ vi xử lý cho đến cách thức hoạt động một số linh kiện, IC cơ bản và hiểu nguyên lý hoạt động từ đó mới làm được..bạn cứ an tâm vì nếu tìm tòi học hỏi thì năm mấy không quan trọng vì Thánh "Hiệp" của chúng ta đã làm fanled từ năm 12 đấy :3 :gach