[Help] Mạch boost 12v cho pin 3.7v

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Mọi người ơi, hiện tại mình cần một cái mạch boost 12v sử dụng pin 3.7v lấy trong điện thoại nhưng không biết phải làm như thế nào, mình thử thiết kế con MC34063 nhưng trong mô phỏng không được như mong muốn, chỉ cần dòng nhỏ thôi, dùng cho mạch thu phát RF là OK rồi.
Anh chị, các bạn nào có giải quyết vấn đề này rồi thì hướng dẫn cho mình với nha ^^

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Mà cái của Ti thì em sợ dùng IC nhiều, linh kiện nhiều, có khi VN hok có :-s
Em không biết có mạch nhân 3 áp không nếu được xài luôn đỡ tốn :1cool_byebye:
À mà anh tranhieu_hcmut cho em hỏi là nếu dùng cho mạch RF như vậy thì dòng khoảng bao nhiêu là vừa... 100mA không anh :)

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Nếu em thiết kế theo cái tool trên mạng cho con MC34063 vì điện áp cấp khoảng 3v cũng phù hợp
http://www.nomad.ee/micros/mc34063a/index.shtml
Code:
Vin= 3.7v
Vout = 9.6v
Iout = 150mA
Vriple = 10mV
Fmin = 10kHz
Thì nó cho mình kết quả
Code:
Ct=2800 pF
Ipk=1000 mA
Rsc=0.3 Ohm
Lmin=189 uH
Co=9450 uF
R=180 Ohm
R1=1.5k R2=10k (9.58V)
Anh thấy nó khả thi không, và con diot là con schottky phải không ạ?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Mấy cái module RF thông thường thì dòng khoảng dưới 100mA là nó chạy ok rồi, e mua hàng chị na hay sao mà ko có mấy cái thông số đó :gach

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Mấy cái module RF thông thường thì dòng khoảng dưới 100mA là nó chạy ok rồi, e mua hàng chị na hay sao mà ko có mấy cái thông số đó :gach
Dạ cái này
Code:
Cái module thu thì khoảng 5v
Còn module phát là từ 9-12v
Là thông số của module chị na :3.. việt nam cũng vậy đó a :D (Mạch đơn giản vài trăm MHz thôi)

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Các mạch nguồn xung (step up, step down) ít nhiều nó có khả năng gây interference cho RF module, nên a nghĩ là e ko nên dùng nguồn này cấp trực tiếp cho RF module mà phải qua một IC ổn áp tuyến tính. a nghĩ là e nên dùng pin 12V --> ổn áp tuyến tính rồi cấp cho mạch thì tốt hơn. Ko biết có bạn nào có ý kiến hay hơn ko nữa, a chỉ góp ý với e vậy thôi :brick:

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
dùng pin alkaline 23a 12v nha

a Hiếu cho em hỏi chị na là chị nào zậy??????? thật tình ko biết @.@:3cool_adore:
Tại dùng pin này thì sợ yếu, thời gian không lâu á anh, tại mạch chạy không chỉ RF không mà có con MSP và vài thứ linh tinh nữa :3

P/S: Vãi chị Na và anh Nam :2cool_sexy_girl: