HỎI VỀ CODE FFT

HOANG ANH VO DAI

Thành Viên PIF
CHÀO CÁC ANH CHỊ,CÁC BẠN,HIỆN EM ĐANG TỰ VIẾT CODE FFT,SAU 1 THỜI GIAN NGÂM CỨU,EM ĐÃ HOÀN THÀNH XONG,KẾT QUẢ KHI CHẠY CODE VÀ CHẠY THỬ TRÊN MATLAB THÌ HOÀN TOÀN GIỐNG NHAU :D,EM DÙNG CODE NÀY NẠP VÀO CHIP G2553 ĐỂ TÁCH PHỔ NHẠC,THÌ...
KHÔNG TỐI ƯU,CỤ THỂ LÀ THỜI GIAN TÍNH TOÁN QUÁ LÂU,EM ĐẨY TẤN SỐ DAO ĐỘNG LÊN 16MHz NHƯNG KẾT QUẢ KHÔNG CẢI THIỆN BAO NHIÊU,THỜI GIAN TÍNH FFT 16 ĐIỂM LÀ KHOẢNG 0.1-0.2s.VỚI 64 ĐIỂM THÌ CÒN HƠN THẾ NỮA...:gach
TRONG PHẦN CODE CỦA EM CÓ NHỮNG PHẦN SAU ĐÂY:
+ SẮP XẾP LẠI VỊ TRÍ CÁC MẪU THEO NGUYÊN TẮC HOÁN ĐỔI BIT
+ TÍNH DFT 2 ĐIỂM
+ TỔNG HỢP TỤI VỪA MỚI TÍNH (NHÂN PHỨC)
ĐỐI VỚI CÁC HỆ SỐ " VÊ KÉP CA NỜ " (WkN),EM DÙNG CHƯƠNG TRÌNH CON TÍNH -sin(x) VÀ cos(x) (LẶP THEO CÔNG THỨC MACLAURIN)
+ TÍNH MODUN CỦA SỐ PHỨC
NGUYÊN CODE TRÊN TỔNG CỘNG 77 DÒNG,CÓ 7 VÒNG LẶP...CŨNG ĐÂU DÀI LẮM ĐÂU:doc.
CÁC ANH CHỊ XEM GIÚP EM NHƯ VẬY CÓ TỐI ƯU CHƯA:-(
AH,NHÂN TIỆN CHO EM XIN HỎI LUÔN:
BỘ NHỚ CỦA CHIP G2553 CHO PHÉP TÍNH TỐI ĐA BAO NHIÊU ĐIỂM ĐỐI VỚI SỐ NGUYÊN/SỐ THỰC ? NÊN DÙNG CỬA SỔ CHỮ NHẬT HAY CỬA SỔ HAMMING,VÌ CỬA SỔ HAMMING TỐT NHƯNG PHẢI TỐN THÊM BỘ NHỚ NỮA
CÁC ANH CHỊ TƯ VẤN GIÚP EM NHÉ! EM CẢM ƠN CÁC ANH CHỊ:)

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Theo mình nghĩ thì bạn nên xài những con DSP hay có tích hợp khả năng tính toán nhanh như ARM, hay đang nổi như Tiva C để tăng khả năng tính toán phần cứng cũng như phần mềm ^^
Chứ con MSP430G không thích hợp cho việc tính toán nhanh

P/S: Mình cũng muốn tìm hiểu về xử lý số âm thanh mà không biết bắt đầu từ đâu ::-s

gochit

Cố Vấn CLB
Mấy cái wkn đó lập 1 cái bảng(mảng) để tra sẽ giảm được khá nhiều thời gian tính toán nhưng bù lại thì bộ nhớ sẽ tốn hơn :D

messier

Ban Chủ Nhiệm
Có 1 sự thật đau lòng là dòng g2xxx không có bộ nhân. Bạn thử dùng những con F5xxx xem. Nó có bộ MPY 32x32 bit nên chắc sẽ cải thiện được hơn :D