[Training HW] Bài tập 1 - Buck Regulator

Vũ Long

Thành Viên PIF
3 - Cơ sở nào em chọn L = 33nH vậy em, có tính toán gì không em.
Nếu tính toán với nguồn Vin = 24V, để Imax = 3A thì:
Vout = 2.8 đến 4.5V --------- L = 33uH
Vout = 4.5 đến 6.5V --------- L = 47uH
Vout = 6.5 đến 9.2V --------- L = 68uH
Vout = 9.2 đến 12V --------- L = 100uH

Vũ Long

Thành Viên PIF
thấy trong diendanti là 220uH mà Tuất:5cool_beat_plaster: trong datasheet cũng đã là 47uH rồi
Trong datasheet trang 21 người ta dùng 33uH đó anh? Em tính các thông số E x T rồi thấy xài tầm 33uH, 47uH thôi à. Mà 47uH tme không có bán nhỉ.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Tuất: Cái đường mạch bé tí thế kia mà đòi chạy 3A à.

Làm mạch nguồn hay công suất nói chung, không nên copper pour như thế, nên dùng copper area để tăng diện tích các đường công suất.

Đường Feedback rất quan trọng, nó mà bị nhiễu thì IC đọc điện áp vè sai bét, xuất xung điều khiển sai bét.

Đường feedback trong datasheet nào cũng sẽ được nói là: Phải đi 1 đường riêng, tách biệt với các phần tử gây nhiễu (L, D,...), và đường FB tốt nhất là lấy ngay từ trên đầu tụ output kéo về chân FB của IC, chứ không phải muốn feedback chỗ nào cũng được (quan niệm Vout tại mọi điểm là như sau là sai bét).

Tương tự nếu nghĩ GND tại mọi điểm đều như nhau cũng là sai bét.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
P.S. L được tính trong datasheet hay bằng các công cụ tính toán, là giá trị Lmin có thể dùng được để thỏa Vin, Vout, và độ phẳng của Iout (I_out ripple) như yêu cầu tại tần số đóng cắt của con Buck regulator.

L lớn thì mắc tiền hơn L nhỏ, nên ngta tính cho bạn giá trị Lmin cần thiết.
Bạn có thể tăng L lên, đừng giảm là được.

Câu hỏi suy nghĩ (hoặc google): Nếu tăng tần số đóng cắt của mạch Buck (f switching) thì để cùng các thông số In, Out,... L sẽ tăng hay giảm?
Vd, cùng một phép tính, 1 con đóng cắt ở 50Khz, 1 con 150Khz, thì con nào sẽ cần giá trị L lớn hơn?

hmtmarconi

Thành Viên PIF
Theo em biết thì tăng tần số sẽ giảm L. VIn thì em nghĩ tùy mình cấp vào nữa ạ, out thì không ảnh hưởng vì phụ thuộc duty cycle chứ ko phải tần số. Không biết nói vậy đúng chưa, xin mọi người góp ý

Vũ Long

Thành Viên PIF
1. Theo công thức trong datasheet thì fosc tăng thì ExT giảm và L sẽ giảm ạ.
2. Cho em hỏi ngu phát là board đồng mình mua ngoài chợ Nhật Tảo là loại bao nhiêu oz ạ?
3. Em vẽ sche vậy không biết còn chỗ nào cần điều chỉnh không ạ? (em đã sửa lại chỗ cái jack so với cái hình này rồi ạ)

Tuất

Thành Viên PIF
Tuất: Cái đường mạch bé tí thế kia mà đòi chạy 3A à.

Làm mạch nguồn hay công suất nói chung, không nên copper pour như thế, nên dùng copper area để tăng diện tích các đường công suất.

Đường Feedback rất quan trọng, nó mà bị nhiễu thì IC đọc điện áp vè sai bét, xuất xung điều khiển sai bét.

Đường feedback trong datasheet nào cũng sẽ được nói là: Phải đi 1 đường riêng, tách biệt với các phần tử gây nhiễu (L, D,...), và đường FB tốt nhất là lấy ngay từ trên đầu tụ output kéo về chân FB của IC, chứ không phải muốn feedback chỗ nào cũng được (quan niệm Vout tại mọi điểm là như sau là sai bét).

Tương tự nếu nghĩ GND tại mọi điểm đều như nhau cũng là sai bét.
hix, bị chém tơi tả :-s, em quen tay nên nghe rồi mà khi đụng tay vào vẽ lại đi theo lối cũ, vẽ lại vậy :6cool_boss:
p/s: FB em không xài tụ nên đi đường riêng ngán nhất từ chỗ phân áp được không ạ

Tuất

Thành Viên PIF
P.S. L được tính trong datasheet hay bằng các công cụ tính toán, là giá trị Lmin có thể dùng được để thỏa Vin, Vout, và độ phẳng của Iout (I_out ripple) như yêu cầu tại tần số đóng cắt của con Buck regulator.

L lớn thì mắc tiền hơn L nhỏ, nên ngta tính cho bạn giá trị Lmin cần thiết.
Bạn có thể tăng L lên, đừng giảm là được.

Câu hỏi suy nghĩ (hoặc google): Nếu tăng tần số đóng cắt của mạch Buck (f switching) thì để cùng các thông số In, Out,... L sẽ tăng hay giảm?
Vd, cùng một phép tính, 1 con đóng cắt ở 50Khz, 1 con 150Khz, thì con nào sẽ cần giá trị L lớn hơn?
Theo em nghĩ thì tần số càng lớn thì chỉ số E*T thỏa Vin,Vout lần Iout càng nhỏ nên mình phải chọn L nhỏ lại nên 150KHz sẽ có L nhỏ hơn :3cool_adore:

Tuất

Thành Viên PIF
[hỏi ngu tiếp] Vậy mình nên gom các khối như thế nào để phủ area ạ

hoangphuoc

Thành Viên PIF
Chị kiểm tra dùm em ạ. Em đã chuẩn bị mọi tinh thần nhận gạch đá :gach tối nay phấn đấu tự sướng luôn với cái layout (Đã sửa)

hmtmarconi

Thành Viên PIF
mạch đây,mọi người xem qua

Với lại em có thắc mắc là con Cff lọc nhiễu tại sao không nối từ chân feedback với đất mà lại nối từ chân feedback tới chân output??

hoangphuoc

Thành Viên PIF
hoangphuoc em mắc cái biến trở như thế thì nó như một cái trở 10K song song một cái biến trở 10K ròi đó
Dạ. Thanks a. Em mới tập vẽ nên còn gà lắm :2cool_after_boom: Để em sửa lại :brick: