xin trình biên dịch ASM dùng trong MPLAB

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hiện giờ em đang học vi điều khiển viết bằng hợp ngữ, sẵn tiện có MPLAB rồi, em tìm trên mạng hoài không được, mong các anh chị giúp em.
_cho em hỏi khi viết ASM trong MPLAB thì mình viết thẳng vào lun, hay cần phải khai báo gì hong?:o

kid_boy

Trứng gà
Khi viết ASM = MPlab thì khi ở bước tạo Project, thay vì chọn Hitech-C thì bạn xổ xuống, chọn biên dịch = ASM thôi, cái này là mặc định của MPlab nha bạn. Chứ không cần cài thêm trình biên dịch gì cả, vì căn bản của MPlab là dịch = ASM, mình cài thêm Hitech-C để viết theo kiểu ngôn ngữ C thôi. ASM là mặc định trong MPlab rồi.
Thân!

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Hi hi...MPLAB là của microchip...làm sao có AT89C51 đc e...thiếu gì chương trình viết, chủ yếu là e muốn dùng con vi điều khiển nào thôi

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em đang học con 89C51, lập trình mô phỏng protuers cho nhớ bài thôi, hi!! chứ đang học con PIC lập trình C. giờ học ASM, nhức cái đầu lun, hic!!

kid_boy

Trứng gà
Ah, thi ra bạn muốn hỏi cho 89C51. hihih, mình tưởng Pic chứ. Theo mình thấy, đã viết cho 89 mà ngon lành, bạn nên chọn Keli C đó. rất hay. Định nghĩa cho các chân mình mong muốn cũng rất dễ. Ví dụ nôm na:
#define port 1.0.... led1
#define SETB port 1.0 ....sang
#define CLR port 1.0.....tat
-------------------->
Chỗ "........" là hình như có chữ gì nữa mà mình quên rồi, vì giờ đang tập Pic luôn, nên 89 chẳng nhớ gì lắm, ASM lại khó chơi nữa, hic.
Với cách define (định nghĩa) như trên thì khi bạn lập trình, chỉ cần ghi:
led1 = sang (thì port 1.0 sẽ được SET lên 1, tức led sẽ sáng)
led1 = tat (ngược lại trạng thái)
Cái hay của keli C là bạn có thể kết hợp ASM với C luôn, và đặc biệt hơn nữa là nếu lập trình = ngôn ngữ C, bạn có thể chuyển sang ASM để copy ra giấy, nộp cho Thầy. kekekeke. (lúc trước mình toàn chơi chiêu này) ^^
Nhưng ko có chiều ngược lại từ ASM sang C đâu nha các bạn. hihihihi.
Chúc bạn thành công.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Nếu bạn lập trình theo hướng ứng dụng thì viết chương trình bằng C. Đơn giản là để tiết kiệm thời gian, chứ thực ra code không được tối ưu cho VĐK (các cao thủ viết ứng dụng thường dùng luôn asm :D).
Còn khi bạn học trên lớp, theo hướng nghiên cứu, thì việc sử dụng asm là cần thiết, giúp bạn hiểu rõ vi điều khiển hơn (mục tiêu môn học đó).
Keil cũng hỗ trợ viết 8051 bằng asm. Bạn lên mạng tự tham khảo nhé!

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em down chương trình keil về rồi, bính thường viết bằng C thì lưu file với đuôi .c còn hợp ngữ thì lưu với đuôi gì anh? đầu tiên khi viết có khai báo gì không anh?