[C18] Cài đặt CCS trên window 10 _ tránh một số lỗi thường gặp

Chu_Hai_Nam

Thành Viên PIF
Trong bài post lần này mình sẽ chia sẻ cách cài đặt cũng như fix một số lỗi khi cài đặt CCS ( Code Composer Studio)

• Download:

+ Các bạn download CCS tại trang chủ nên tải bản offline để cài đặt cho ổn định, không bị lỗi khi gián đoạn đường truyền: [Code Composer Studio]

• Chuẩn bị trước khi cài đặt:
+ Giải nén folder vừa tải về:

+ Tắt tường lửa:

[Tắt tường lửa]

Kết quả sẽ được thế này:

+ Tắt chương trình diệt virus:

[Mở startup] Sau đó disable nhưng chương trình diệt virus của máy bạn

Kết quả sẽ thế này:

Nhớ resart máy để các chương trình này được tắt nhé.​

• Cài đặt:
+ Sau khi restart bạn tiến hành cài đặt như hình, Nhớ Run as administrator

+ Chọn ứng dụng bạn cần và cứ next.

+ Nếu không có gì xảy ra phần mềm sẽ tự động chạy xong. Sau đó bạn chỉ cần bật lại nhưng chương trình đã tắt cũng như firewall và restart máy là xong.

• Fix bug:
+ Nếu trong quá trình cài các bạn gặp lỗi như thế này

+ Tức là tên User của các bạn chứa dấu cách “space“ . Trong khi phần mềm không cho phép ghi vào nhưng thu mục như vậy.

+ Cách xử lý :

• Bước 1: Tạo một user mới tên không có dấu cách , pass word đơn giản, chỉnh account type thành administrator
[Hướng dẫn tạo user trên windown 10]

• Bước 2: Login vô acount vừa tạo, truy cập vô đường dẫn file nén ban đầu tải về. Ví dụ: C:\Users\”Chu Hai Nam”\Downloads

• Bước 3: Cài đặt như Các bước đã nêu ở phần 2.Chuẩn bị và 3. Cài đặt

• Bước 4: Xóa user vừa tạo nếu muốn, các bạn đừng lo vì win chỉ xóa folder user của các bạn chứ không xóa luôn CCS nên cứ mạnh tay mà bấm.

Chúc các bạn thành công

Last edited:

huunho

Trứng gà
phần mềm này dung lượng quá lớn , debug ko hiệu quả. bạn vui lòng hướng dẫn thêm keil c không?

Chu_Hai_Nam

Thành Viên PIF
phần mềm này dung lượng quá lớn , debug ko hiệu quả. bạn vui lòng hướng dẫn thêm keil c không?
Vì mình chú trọng tới đối tượng của C18 là CCS , Nếu có cơ hội mình sẽ làm một bài khác về keil, Cảm ơn góp ý của bạn :D