Không phủ đồng được hết board!!!

nmt2704

Trứng gà
Cho em hỏi, Khi Phủ copper pour mà không phủ được hết board đồng thì nên làm j ạ? Chỉnh khoảng cách các linh kiện mãi vẫn chưa xong.

ngodongboy

Thành Viên PIF
Có thể các dây max của bạn đã bị bao quanh bởi dây nguồn nên nó không thể phủ hết mạch được, bạn có thể kiểm tra bằng cách lúc phủ đồng thay vì chọn GND bạn chọn VCC (hay 5V?) thử xem nó phủ như thế nào, nếu nó phủ hết mạch ngoài thì TH mình nói là đúng đó, như vậy bạn phải cắt 1 dây nguồn ra và nốibawngfw đường khác để max không bị bao quanh nữa.Mình đã từng bị như thế

40903219

Trứng gà
nhiều lỗi không thể biết được...mình đã vẽ cái mạch nguồn tới lần thứ 10 mà vẫn chưa đỗ đồng được cho board...hiz

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Việc đổ đồng không được phần nhiều là do sai tên đường MAT. Bạn quay lại schematic xem rõ đường MAT tên gì để attach vào.

voiconvuive

Trứng gà
ôi mình cũng k phủ hết đồng hết được , mà đường mass mình đặt 0 mà =.= ,chọn đường mass là 0 roài mừk =.= ,thoy nộp bài đã

Phủ đồng cho mạch sẽ phải phủ cho MASS. Đôi khi MASS là 0 hoặc GND, bạn chọn Net attachment trong phần Properties của Obstacle Tool sẽ rõ đất của mình tên là gì.
Đôi khi ta không thể phủ đồng cho MASS được hoặc là phủ được nhưng có những chỗ còn trống ta muốn phủ thêm vào nhưng không phủ được thì ta làm như sau:

Bạn để ý là trong mục Properties của Obstacle Tools có phần "Z order". Đây quy định thứ tự lớp được phủ.
VD: ta chọn phủ MASS với "Z order: '0' " và "Net attachment: '0' " nhưng vẫn còn những chỗ không được phủ đồng!?! ta tiếp tục phủ "cooper pour" với "Z order: '1' " và "Net attachment: '-' " <<< cái này dùng để phủ đồng cho những khoảng trống mà nó không dính tới bất kì một đường tín hiệu nào.

Thế là xong, chúng ta đã phủ cooper pour cho toàn mạch :)

phủ ko hết có thể do sắp xếp linh kiện chưa hợp lý làm đồng không phủ lên hết được