Hỏi về copper pour

danganhtuan1992

Trứng gà
Anh chị cho em hỏi:
_" 4. Phủ đồng:

Phủ “mass” cho toàn mạch (tức là phần phủ đồng phải nối với GND) hoặc phủ copper area. "
vậy em làm copper pour như video hướng dẫn và phủ lên dây 0 trong tuỳ chọn là đủ chưa vậy ?
_Xung quanh mấy cái pad của em nó có cái viền đỏ đỏ, hình như pad nào cũng có hết, em ko bik là khi in nó có trên lớp bottom ko :-S hic hic ???
_Sau khi em cooper pour xong em thấy cần đi dây lại vài cái, rồi em xáo cái copper pour đó. Xoá xong rồi em copper lại thì nó ko như đợt trc nữa, nó ra nguyên vòng trong màu đỏ đẻ vẽ chứ ko phải 1 đg màu đỏ để vẽ '+_+'+_+'+_+'+_+ ??
_ Khi đã copper pour, mình đi dây lại có fải xoá copper đi ko anh ???
_ Nhờ anh xem dùm em mạch này có cần fải chỉnh thêm gì ko hay đi in luôn đc rồi vậy anh :o?
http://www.mediafire.com/?1y8zujtja1jsqve

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
vài góp ý cho bạn
1 bo hơi to, còn nhiều chỗ trống, bạn nên xếp linh kiện để gọn bo lại
2 jumper hơi nhiều và bạn nên xem video làm jumper, bạn jum ko đúng nên orcad nghĩ là chưa nối chỗ đó nên khoanh tròn lại để cảnh báo
cố gắng xếp khoảng 1 2 jum thôi bạn, vẫn hoạt động nhưng tốn cong và sẽ bất lợi cho bạn khi chấm điểm, bạn sẽ thua các mạch khác, tận dụng khoảng trống dười trở tụ hóa, công tắc, diod, biến trở
3 phủ mass cần để khoáng cách tới các dây khác khoảng 30 mil, nối với gnd 0V
4 bạn nhấn backspace rồi ấn 2 sẽ hiện ra hình in ra giấy, f5 để trở về bthuong
5 phủ mass rồi ko nên sửa, xóa mass đi mới sửa

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Hờ. Mình dính 2 cái jum :(( Đã vậy còn có nguy cơ bị nhiễu port UART (COM) nữa T.T Kiểu này chắc... :-<