Led Cube

phungquan2512

Trứng gà
Hiện tại tụi em đang làm led cube 6x6x6. phần cứng chạy khá ổn. chỉ có khi viết chương trình thì gặp một số khó khăn như sau:
+ tụi em dùng 6 port của VDK để điều khiển 6 lớp led cube, nên khi sử dụng phương pháp quét led thì led sáng yếu, mặc dù đã có transistor kéo dòng cho led. nếu delay nhiều(khoảng 5ms 1 lớp) thì led sáng nhưng nhấp nháy và không mịn, còn delay thời gian ít hơn thì sáng rất yếu/
+ cho em hỏi bộ nhớ trong của PIC16F887 là bao nhiêu? em viết chương trình dài 1 xíu thì khi biên dịch không đủ bộ nhớ.
+ có cách nào để viết chương trình gọn và đỡ tốn bộ nhớ không? do em viết theo phương pháp thủ công(xác định tọa độ từng led và quét) nên viết rất mệt và tốn notron thần kinh.
Đó là một số khúc mắc, mong anh chị Pro chỉ dùm, hihi.
Nếu viết code ổn thì có lẽ thứ 7 tuần này sẽ mang lên cho các bạn chiêm ngưỡng^^

IceSandwich

Thành Viên PIF
Hiện tại tụi em đang làm led cube 6x6x6. phần cứng chạy khá ổn. chỉ có khi viết chương trình thì gặp một số khó khăn như sau:
+ tụi em dùng 6 port của VDK để điều khiển 6 lớp led cube, nên khi sử dụng phương pháp quét led thì led sáng yếu, mặc dù đã có transistor kéo dòng cho led. nếu delay nhiều(khoảng 5ms 1 lớp) thì led sáng nhưng nhấp nháy và không mịn, còn delay thời gian ít hơn thì sáng rất yếu/
Sáng nhấp nháy chắc là do bạn quét tần số còn thấp nên thấy hiện tượng nhấp nhạy, bạn có thể cho giải thuật quét vào timer để nó tự động quét 6 dàn led.

+ cho em hỏi bộ nhớ trong của PIC16F887 là bao nhiêu? em viết chương trình dài 1 xíu thì khi biên dịch không đủ bộ nhớ.
Bộ nhớ của PIC 16F887 là 14Kb, bạn có thể dùng thêm eeprom của nó 256 bytes, thêm được tí :)

+ có cách nào để viết chương trình gọn và đỡ tốn bộ nhớ không? do em viết theo phương pháp thủ công(xác định tọa độ từng led và quét) nên viết rất mệt và tốn notron thần kinh.
Mình chưa làm led cube nhưng theo mình xem tài liệu thì cũng có chương trình tạo hiệu ứng cho nó, còn đa phần mình nạp dữ liệu vào cube.
Nếu sợ hại nơron thì bạn có thể dùng excel để biên ra dữ liệu nạp, làm theo cách tương tự như tut này http://www.dientuvietnam.net/forums/vi-dieu-khien-avr-55/tutorial-led-ma-tran-bang-hinh-anh-completed-15613/
:)

quangsangpro

Trứng gà
Đó là một số khúc mắc, mong anh chị Pro chỉ dùm, hihi.
Nếu viết code ổn thì có lẽ thứ 7 tuần này sẽ mang lên cho các bạn chiêm ngưỡng^^
quá trình làm của bạn sao rùi....bạn có thể úp phần cứng lên được ko