Matrix LED

Status
Not open for further replies.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Cho em hỏi là trong LED matrix tại sao bên hàng RED mình lại xài R 100 còn bên Green mình lại xài R 47 ạ... sao mình không làm 2 cái R bằng nhau ? có phải là do không có R phù hợp không ạ :)

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Trong proteus chỉ có mô phỏng led matrix 1 màu vậy thì em nên gắn R giá trị bao nhiêu ạ :D

messier

Ban Chủ Nhiệm
mỗi loại led có dòng định mức khác nhau nên tất nhiên phải gắn trở hạn dòng khác nhau thôi bạn. Nếu làm 2 cái bằng nhau có thể lấy chung R = 100 ohm cũng được nhưng thằng xanh sẽ sáng yếu hơn.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
cho em hỏi trong proteus cái ULN2803 chân không giống của CLB (nó không ghi In1,In2, Out1,Out2 mà ghi 1b,2b,1c,2c...) thì mình có thể dùng con nào khác hay không, hay có thế cắm luôn vào nó (In <-> B, Out <-> C) ...

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Trong proteus chỉ có mô phỏng led matrix 1 màu vậy thì em nên gắn R giá trị bao nhiêu ạ :D
theo mình biết thì proteus khi mô phỏng không cần điện trở cũng được

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
cho em hỏi trong proteus cái ULN2803 chân không giống của CLB (nó không ghi In1,In2, Out1,Out2 mà ghi 1b,2b,1c,2c...) thì mình có thể dùng con nào khác hay không, hay có thế cắm luôn vào nó (In <-> B, Out <-> C) ...
chỉ là cách đặt tên khác nhau thôi bạn. Bạn dựa trên stt của các chân ic mà nối

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Làm gì mà mấy bạn hỏi mô phỏng không vậy? Nên dùng mạch thực tế đi chứ :d
Proteus chỉ chú ý đến mức logic, nên nếu mô phỏng có thể bỏ qua các phần tử hạn dòng R, đệm ULN2803 (không có ULN thì mức logic điều khiển đảo lại)
Về cách chọn điện trở hạn dòng cho 2 loại led đỏ và xanh, muốn độ sáng bằng nhau thì lúc nào bạn cũng phải trở hạn dòng cho led xanh nhỏ hơn (dòng qua led xanh lớn hơn) . Khi đó, nếu gộp 2 màu lại, chúng ta sẽ có màu vàng.

Status
Not open for further replies.