[Sim900] Không thể gởi được tin nhắn từ Sim Viettel.

Chào các ACE!!!

Mấy ngày nay tìm hiểu SIM900....Cũng đã thực hiện được nhiều lệnh rồi.....những còn cái gởi tin nhắn thì không hiểu sao nó cứ báo lỗi(hình bên dưới) :confused::confused: .Các ACE nào đã từng làm qua thì xem giúp.....Chúng ta có cần cài đặt gì cho thẻ Sim trước khi gởi tin nhắn hay không? hay vấn đề kinh nghiệm nào đó.....

Xin cảm ơn!!!!~^o^~

Attachments

Đây là kinh nghiệm của mình: (mọi người đừng cười nhá ..ox...ox)

Vấn đề ở đây, khi dùng terminal, mỗi khi ta gõ ký tự nào rồi thì tất nhiên ký tự đó đuợc gởi xuống SIM900 ngây lúc đó (__bh đã phát hiện ra hehe__) do đó một khi gõ lệnh thì chúng ta phải gõ theo thứ tự một từ trái sang phải của từng AT commands. Lỗi trên là do việc gõ theo thói quen: đó là gõ hai dấu "" trước rồi mới gõ lùi con trỏ vào trong hai dấu đó kế đến mới gõ số điện thoại......mà đúng ra là phải gõ theo thứ tự: "+84122.........rồi mới đến dấu đóng "............Lỗi này rất hay gặp phải vì phần lớn mọi người đều gõ theo cách như vậy nên mọi người chú ý nha. Bh giải quyết xong gởi được một tin nhắn đến số điện thoại thứ hai của mình....ôi vui biết chừng nào.....kaka

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Anh ơi sim900 là gì thế ạ? Em mới nghe lần đầu. Cụ thể phần cứng là như thế nào? Lập trình xong gửi tin nhắn được à? Có tính tiền không ạ ;)) Anh có thể nói sơ lược để em hiểu không anh? :D

Cái này thì dùng Sim của mình em ơi.....hoặc viettel hoặc mobifone hay là mạng GSM nào đó, chính vì thế mà nó phải tốn tiền chớ em............cụ thể thì em lên trang này mà tìm hiểu trước ha.......cái này nếu em thích em có thể chế cho mình một chiếc điện thoại với nhiều tính năng nữa đấy.....bh thì nó ra SIM908 rồi....tụi anh đang vẽ mạch.......nhưng giá hơi đắt đó..........Nếu muốn rẽ hơn thi kiếm cái điện thoại cũ "cục gạch" nào đó có hổ trợ uart mà mua khoảng 200k....ví dụ như con này: lấy hai chân uart ra mà xài hoàn toàn giống như mấy module đắt tiền trên.

Cái này thì mình dùng uart để giao tiếp với nó, cụ thể thì em có thể tìm tài liệu này mà đọc: AT command Sim900 hay SIM908 gì đấy trong đó chứa nhiều tập lệnh cần cho việc giao tiếp ví dụ như gởi tin nhắn chẳng hạn, và SIM908_Hardware Design_V1.08 của SIM908 mà tham khảo. Rồi nếu đã học giao tiếp uart rồi thì việc đầu tiên là test những AT command này bằng Terminal.... xem nó response lại như thế nào....rồi ứng dụng vào lập trình cho vdk khi không giao tiếp máy tính nữa....tất nhiên để giao tiếp với VDK thì ta cũng dùng gt bằng uart thôi........

nguyenutc

Trứng gà
Đây là kinh nghiệm của mình: (mọi người đừng cười nhá ..ox...ox)

Vấn đề ở đây, khi dùng terminal, mỗi khi ta gõ ký tự nào rồi thì tất nhiên ký tự đó đuợc gởi xuống SIM900 ngây lúc đó (__bh đã phát hiện ra hehe__) do đó một khi gõ lệnh thì chúng ta phải gõ theo thứ tự một từ trái sang phải của từng AT commands. Lỗi trên là do việc gõ theo thói quen: đó là gõ hai dấu "" trước rồi mới gõ lùi con trỏ vào trong hai dấu đó kế đến mới gõ số điện thoại......mà đúng ra là phải gõ theo thứ tự: "+84122.........rồi mới đến dấu đóng "............Lỗi này rất hay gặp phải vì phần lớn mọi người đều gõ theo cách như vậy nên mọi người chú ý nha. Bh giải quyết xong gởi được một tin nhắn đến số điện thoại thứ hai của mình....ôi vui biết chừng nào.....kaka
Bạn ơi! mình cũng đang làm SIM900, nhưng hiện giờ mình cũng chưa gửi được tin nhắn. Vậy bạn có code ví dụ post lên cho ae tham khảo không???cám ơn nhiều!