Gặp khó khăn trong việc học lập trình!

cuong_lx

Gà con
Chắc do em học tập ko khoa học, với lại tìm tài liệu ko đúng, ko tốt nên sao giờ học nó cứ tùm lum, nói trắng ra là ko hiểu nhiều điều.
Ko bik có cách nào học tốt hơn ko nhỉ các anh/chị? Hướng dẫn em với. Em đang đuối.

40903219

Trứng gà
đặt câu hỏi cụ thể, thắc mắc chổ nào, cần giúp đỡ phần nào,
câu hỏi sáng rõ thì mọi người sẽ giúp đỡ bạn nhiệt tình thôi!
thân!

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
E nói rõ ra là đang bị đuối phần nào. Có 3 phần chính trong lớp này là:
1. Vẽ mạch
2. Vi điều khiển
3. Lập trình C
Phần 1 anh nghĩ chắc là ổn, chỉ có phần 2 & phần 3.
Phần 3 về các cú pháp cũng như cách lập trình C cho vi điều khiển có thể gây khó khăn ban đầu nhưng hoàn toàn giải quyết được. E cố gắng tìm các ebook hướng dẫn C cơ bản để tra cứu khi cần dùng cú pháp nào đó. Ở đây có 1 ebook e dùng thử http://www.mediafire.com/view/?f2v493v342rha46
Phần 2 là phần hơi "khó" cho các bạn chưa có khái niệm về VDK tuy nhiên không phải là không thể học được. Có thể do trên lớp tụi anh hướng dẫn hơi nhanh hoặc hơi khó hiểu :) (trong lớp tụi e nên phản hồi ngay khi không hiểu). Cái này tốt nhất là e gặp trực tiếp các a trên lớp hỏi thẳng là mình không hiểu phần nào để giúp, hoặc nếu cần có thể nhờ a Adviser nào đó dạy kèm riêng :).
Thứ 7 này a sẽ hướng dẫn bài mới UART, e cố gắng từ nay tới đó ngồi code lại từ đầu từng bài GPIO, Timer, Interrupt, ADC, PWM để hiểu được các khái niệm cơ bản như: chức năng GPIO trong VĐK, Timer, Interrupt... Đến thứ 7 lên lớp hỏi trực tiếp.
Cố gắng lên he.

bangcheo

Trứng gà
Lấy 1 tờ giấy càng bự càng tốt. Ghi ra tất tần tật cái gì ko hiểu, cái gì gặp khó khăn ! Lấy vài tờ nữa mấy cái trong tờ giấy kia ra làm 2, chia nhỏ từng câu hỏi ra, rồi nhỏ ra nữa. Trong quá trình đó bạn sẽ trả lời được gần như 50% các câu hỏi, hoặc tìm ra phương pháp để trả lời. Còn những câu hỏi ko trả lời được ( đã rõ ràng cụ thể rồi) thì đi hỏi.
Nên nhớ một điều " Bạn phải làm việc thực sự nghiêm túc" .
- Đừng thấy mọi người làm cái này cái kia rồi nghĩ mình chỉ cần làm xoẹt xoẹt mấy phát là làm được như mọi người. Tất cả đều phải làm việc nghiêm túc cả !

Một vấn đề nữa, là đừng có hiểu hết mọi thứ, hãy làm theo cách dễ nhất mà em có thể làm, rồi mở rộng nó ra. Ví dụ như: điều khiển GPIO, Timer, Interrupt ko cần phải tự mình code ra 1 đoạn hoàn toàn chỉ mình viết, ban đầu gần như ít ai làm được điều này, tốt nhất cứ tham khảo code mẫu, nạp code đã chạy OK vào rồi chỉnh sửa, vọc trong code đó rồi từ từ biến nó thành của mình, sẽ dễ hiểu hơn.

cuong_lx

Gà con
Phần 3 thì em sẽ học từ từ cho thấm. Còn phần 2 Vi điều khiển thì nên học theo thứ tự nào? Và tìm nguồn tài liệu từ đâu?

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Anh nghĩ nên học ngay trên lớp và các TUT của CLB. Thắc mắc nên hỏi trực tiếp thì sẽ giải quyết nhanh hơn.
Các vấn đề mở rộng muốn tìm hiểu thêm thì lên trang nhà sản xuất.