Bạn nào đã giao tiếp UART với máy tính bằng kit launchpad xin chi giáo

luong9

Trứng gà
Bạn nào đã giao tiếp UART với PC thành công bằng kit launchpad qua MSP430G2553 share tài liệu cho mình với. Thanks nhiều....'+_+o|:-)~^o^~:ar!

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Tài liệu gì bạn? Tài liệu UART hay tài liệu MSP430. Chắc ý bạn nói là cách cắm dây để kết nối phải không? Cái phần UART trong kit launch pad hông có dính gì tới con MSP430G2553 hết, bạn có thể gỡ ra cũng xài được (tức là không nhất thiết phải-gỡ-ra-mới-xài-được nghen :D).

Cách nối dây: bạn xem cái đống 5 jumper liên tục (lúc xài cứ gỡ hết ra), thấy 2 chân cuối là RXD với TXD, bạn nối chân RX của PIC (RC7) với chân RXD trên launch pad, tương tự chân TX của PIC (RC6) với chân RXD.

Lưu ý là cách nối này đi ngược với lý thuyết =)) Đúng ra là nối RX với TX, TX với RX (lẽ tự nhiên là chân truyền của ông này nối chân nhận của bà kia và ngược lại), không hiểu sao kit launch pad lại thế này :|

P.s: viết 1 bên thôi cần gì phải qua diendanti.com post y chang thế bạn? :|

luong9

Trứng gà
Tài liệu gì bạn? Tài liệu UART hay tài liệu MSP430. Chắc ý bạn nói là cách cắm dây để kết nối phải không? Cái phần UART trong kit launch pad hông có dính gì tới con MSP430G2553 hết, bạn có thể gỡ ra cũng xài được (tức là không nhất thiết phải-gỡ-ra-mới-xài-được nghen :D).

Cách nối dây: bạn xem cái đống 5 jumper liên tục (lúc xài cứ gỡ hết ra), thấy 2 chân cuối là RXD với TXD, bạn nối chân RX của PIC (RC7) với chân RXD trên launch pad, tương tự chân TX của PIC (RC6) với chân RXD.

Lưu ý là cách nối này đi ngược với lý thuyết =)) Đúng ra là nối RX với TX, TX với RX (lẽ tự nhiên là chân truyền của ông này nối chân nhận của bà kia và ngược lại), không hiểu sao kit launch pad lại thế này :|

Hi, tại mình tưởng 2 bên không có liên kết nên post xem bên nào pm trước đó mà.

Mình muốn giao tiếp MSP430G2553 với PC thông qua UART đó bạn. Mình muốn dùng trực tiếp kit Launchpad để giao tiếp. Thử hoài code mẫu của ti mà không được bạn à. Mà bạn có chỉ nối chân của PIC là sao vật bạn? Mình đâu có dùng PIC đâu. Đơn giản là thế này, mình muốn dùng giao diện bên http://www.diendanti.com/showthread.php?105-MSP430-TUT-11.-Msp430-uart-pc-(gui-c-) để gửi dữ liệu xuống MSP430 và MSP430 nhận dữ liệu để xuất ra LCD. Đơn giản z thôi bạn àh. Bạn chỉ mình với nhé...

con G2553 chân TX RX ngược với chú thích trên LP em à, chứ 2231 nó ko bị vậy đâu:D

luong9

Trứng gà
con G2553 chân TX RX ngược với chú thích trên LP em à, chứ 2231 nó ko bị vậy đâu:D
Ý vậy là dùng G2553 không giao tiếp UART với PC được hay sao bạn ? Mình đã thử với G2553 nhưng thử hoài chẳng được nên mới hỏi mọi người.

chắc chắn là làm được bạn à, bạn mở chương trình mẫu (Led Blink và cảm biến nhiệt) trong đó có cả phần uart sẵn mà, hoặc coi example code.
Mình xin nói lại 1 lần nữa, tất cả những gì chúng ta muốn tìm hiểu đều được viết rất rõ ràng, ngắn gọn và súc tích, bạn cứ mở code đó ra chạy debug, xem từng dòng lệnh coi nó config thề nào, ngắt thế nào thì tự bạn sẽ học được thôi:D
Chúc thành công.

luong9

Trứng gà
chắc chắn là làm được bạn à, bạn mở chương trình mẫu (Led Blink và cảm biến nhiệt) trong đó có cả phần uart sẵn mà, hoặc coi example code.
Mình xin nói lại 1 lần nữa, tất cả những gì chúng ta muốn tìm hiểu đều được viết rất rõ ràng, ngắn gọn và súc tích, bạn cứ mở code đó ra chạy debug, xem từng dòng lệnh coi nó config thề nào, ngắt thế nào thì tự bạn sẽ học được thôi:D
Chúc thành công.
Vậy bạn đã chạy thử chưa. Ví dụ như đoạn code sau:
//******************************************************************************
// MSP430G2xx3 Demo - USCI_A0, 9600 UART Echo ISR, DCO SMCLK
//
// Description: Echo a received character, RX ISR used. Normal mode is LPM0.
// USCI_A0 RX interrupt triggers TX Echo.
// Baud rate divider with 1MHz = 1MHz/9600 = ~104.2
// ACLK = n/a, MCLK = SMCLK = CALxxx_1MHZ = 1MHz
//
// MSP430G2xx3
// -----------------
// /|\| XIN|-
// | | |
// --|RST XOUT|-
// | |
// | P1.2/UCA0TXD|------------>
// | | 9600 - 8N1
// | P1.1/UCA0RXD|<------------
//
// D. Dang
// Texas Instruments Inc.
// February 2011
// Built with CCS Version 4.2.0 and IAR Embedded Workbench Version: 5.10
//******************************************************************************
#include "msp430g2553.h"

void main(void)
{
WDTCTL = WDTPW + WDTHOLD; // Stop WDT
BCSCTL1 = CALBC1_1MHZ; // Set DCO
DCOCTL = CALDCO_1MHZ;
P1SEL = BIT1 + BIT2 ; // P1.1 = RXD, P1.2=TXD
P1SEL2 = BIT1 + BIT2 ; // P1.1 = RXD, P1.2=TXD
UCA0CTL1 |= UCSSEL_2; // SMCLK
UCA0BR0 = 104; // 1MHz 9600
UCA0BR1 = 0; // 1MHz 9600
UCA0MCTL = UCBRS0; // Modulation UCBRSx = 1
UCA0CTL1 &= ~UCSWRST; // **Initialize USCI state machine**
IE2 |= UCA0RXIE; // Enable USCI_A0 RX interrupt

__bis_SR_register(LPM0_bits + GIE); // Enter LPM0, interrupts enabled
}

// Echo back RXed character, confirm TX buffer is ready first
#pragma vector=USCIAB0RX_VECTOR
__interrupt void USCI0RX_ISR(void)
{
while (!(IFG2&UCA0TXIFG)); // USCI_A0 TX buffer ready?
UCA0TXBUF = UCA0RXBUF; // TX -> RXed character
}
Chức năng Echo 1 ký tự. Nhưng sao Mình dùng MSP430G2553 và giao diện viết từ C# lại không giao tiếp được bạn nhỉ? Đây là giao diện C# Mình làm theo hương dẫn của trang :
http://www.diendanti.com/showthread.php?105-MSP430-TUT-11.-Msp430-uart-pc-(gui-c-) .
http://www.mediafire.com/?fmx1cvk5k63ajd2
Bạn thử lại code và xem có giao tiếp được không nhé?
pS: Có thể dùng chính kit launchpad để giao tiếp UART không?

có, bình thường phải qua MAX232 hoặc PL2303 để chuyển đổi, nhưng trên LP có tích hợp sẵn con chuyển mức điện áp, bạn chỉ việc code đúng (lấy code mẫu) và nhớ làm theo chỉ dẫn của kisseshacker PHẦN TRÊN KÌA.
tối báo cáo xong mình test thử, giờ bạn cứ làm đi.

luong9

Trứng gà
có, bình thường phải qua MAX232 hoặc PL2303 để chuyển đổi, nhưng trên LP có tích hợp sẵn con chuyển mức điện áp, bạn chỉ việc code đúng (lấy code mẫu) và nhớ làm theo chỉ dẫn của kisseshacker PHẦN TRÊN KÌA.
tối báo cáo xong mình test thử, giờ bạn cứ làm đi.
Vẫn chưa được bạn àh. theo chỉ dẫn của kisseshacker là khi cần dùng UART cho PIC thì mới tháo các jump ra.,còn với MSP thì để nguyên. Dưới đây là code mình debug, bạn thử debug kit của bạn xem ntn. Mình có làm sai bước j không nhỉ?
http://www.mediafire.com/?i76yp9qdu4tqfc0

sặc, có tháo jumper trên board launchpad đó bạn à. để mình nói kĩ về mấy cái jump đó: bình thường nạp SBW chỉ cần 2 chân rst với test, nhưng TI có hỗ trợ jumper TX và RX để tận dụng con level shifter mà nhà sản xuất đã cung cấp sẵn. 2 chân này dc nối vào 1.2 và 1.3 của launchpad, khi cần dùng UART thì bạn ko tháo jumper TX, RX ra, tín hiệu sẽ đi qua TX RX của cổng USB luôn.
Nhưng mà (vâng, 1 chữ nhưng to tướng) là con MSP430G2553 bị thiết kế ngược chân UART :)) do đó bạn phải nối chéo 2 jumper TX và RX giữa 2 phần chip và emulator để có thể dùng UART được. ko có thì bạn mua con MAX232 bên TME về làm cũng ra mà.

luong9

Trứng gà
sặc, có tháo jumper trên board launchpad đó bạn à. để mình nói kĩ về mấy cái jump đó: bình thường nạp SBW chỉ cần 2 chân rst với test, nhưng TI có hỗ trợ jumper TX và RX để tận dụng con level shifter mà nhà sản xuất đã cung cấp sẵn. 2 chân này dc nối vào 1.2 và 1.3 của launchpad, khi cần dùng UART thì bạn ko tháo jumper TX, RX ra, tín hiệu sẽ đi qua TX RX của cổng USB luôn.
Nhưng mà (vâng, 1 chữ nhưng to tướng) là con MSP430G2553 bị thiết kế ngược chân UART :)) do đó bạn phải nối chéo 2 jumper TX và RX giữa 2 phần chip và emulator để có thể dùng UART được. ko có thì bạn mua con MAX232 bên TME về làm cũng ra mà.
Nếu nói như vậy là MSP430G2553 nó bị lỗi chân UART còn những con khác như 2231 không bị sao? Mà bạn đã thử OK chưa? Mình Kit launchpad mình dùng xung nội không biết có sài UART được k bạn?

luong9

Trứng gà
Nếu nói như vậy là MSP430G2553 nó bị lỗi chân UART còn những con khác như 2231 không bị sao? Mà bạn đã thử OK chưa? Mình Kit launchpad mình dùng xung nội không biết có sài UART được k bạn?
Thì ra là vậy, Cái kit launchpad của mình là v1.5

Muốn sài UART phải kết nối theo chiều ngang của 2 jumper RXD và TXD. Bây h đã chạy Ok. Thanks anh em nhiều.

bạn coi fần nối dây chưa, launchpad mspg2553 hình như có 2 mẫu khác nhau, cái dọc 5 header gắn giữa bo w fần nạp đó, mình thấy có 1 loại thì 2 chân RXD và TXD nằm ngoài, 1 loại thì 2 chân đó nằm giữa, nếu loại nằm ngoài thì bạn xoay ngang 2 cái header là đc rồi, nếu loại nằm giữa thì bạn bắt chéo, try it!

luong9

Trứng gà
bạn coi fần nối dây chưa, launchpad mspg2553 hình như có 2 mẫu khác nhau, cái dọc 5 header gắn giữa bo w fần nạp đó, mình thấy có 1 loại thì 2 chân RXD và TXD nằm ngoài, 1 loại thì 2 chân đó nằm giữa, nếu loại nằm ngoài thì bạn xoay ngang 2 cái header là đc rồi, nếu loại nằm giữa thì bạn bắt chéo, try it!
Đúng rùi bạn à. Mình đang dùng LP v1.5 là loại có 2 chân đó nằm ngoài nên phải gắn ngang 2 cái header là sài được UART. Bạn nào có schematic của msp-exp g2 v1.5 không cho mình với.

Đúng rùi bạn à. Mình đang dùng LP v1.5 là loại có 2 chân đó nằm ngoài nên phải gắn ngang 2 cái header là sài được UART. Bạn nào có schematic của msp-exp g2 v1.5 không cho mình với.
lên TI, search sản phẩm Launchpad, ở dưới chỗ documentation có link file PCB. bạn phải down Eagle CAD mới đọc được nhé.

luong9

Trứng gà
lên TI, search sản phẩm Launchpad, ở dưới chỗ documentation có link file PCB. bạn phải down Eagle CAD mới đọc được nhé.
Chỉ có file PCD của v1.3 thôi bạn àh. Tìm hoài chưa thấy v1.5. Bạn tìm jum tui với.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Nếu bạn cần Schematic và layout bản in thôi thì xem user guide được rồi, schematic trong đó vẽ theo bản mới đó.

1.3 Revisions
The first production revision of the LaunchPad in 2010 was 1.3 and in 2012 the LaunchPad board revision
changed again from 1.4 to 1.5 to align with the new release of value line device. The differences in the
Schematic and the Kit Contents are:
• Layout and Schematic:
– Voltage feedback in the emulator changed to increase startup stability (Rev 1.3 to Rev 1.4)
– Rearranged jumper J3 to support a vertical jumpers position for the UART lines (đây này)
– VCC on the connector J4 can now be disconnected from the emulator VCC by J3
– Pullup resistor R34 and capacitor C24 on P1.3 removed to reduce the current consumption
– Presoldered male headers J1 and J2
trích từ http://www.ti.com/lit/ug/slau318b/slau318b.pdf
Nguồn: Schematics of Launchpad Rev 1.4 - TI E2E™ Community

luong9

Trứng gà
1.3 Revisions
The first production revision of the LaunchPad in 2010 was 1.3 and in 2012 the LaunchPad board revision
changed again from 1.4 to 1.5 to align with the new release of value line device. The differences in the
Schematic and the Kit Contents are:
• Layout and Schematic:
– Voltage feedback in the emulator changed to increase startup stability (Rev 1.3 to Rev 1.4)
– Rearranged jumper J3 to support a vertical jumpers position for the UART lines (đây này)
– VCC on the connector J4 can now be disconnected from the emulator VCC by J3
– Pullup resistor R34 and capacitor C24 on P1.3 removed to reduce the current consumption
– Presoldered male headers J1 and J2
trích từ http://www.ti.com/lit/ug/slau318b/slau318b.pdf
Nguồn: Schematics of Launchpad Rev 1.4 - TI E2E™ Community
Thanks. Ok rồi nhưng vẫn chưa đúng cái mình cần là file eagle kia. file pdf thì chẳng làm j được cả. hj