Hướng dẫn ledcube với pic16f887

quangsangpro

Trứng gà
hiện tại em đang viết code làm ledcube 5x5x5 nhưng ko hiểu tại sao không chạy được....ai đã làm rùi cho em chỉ em với

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Forum CLB là nơi thảo luận, giúp đỡ mọi người. Code mẫu chỉ tập trung vào những cái cơ bản nên hạn chế đặt tiêu đề kiểu "Xin code .." em nhé.

Giải thuật Ledcube chỉ bao gồm điều chỉnh Output kết hợp với quét. Nếu em có vấn đề thì trước tiên phải trình bày cụ thể trước thì mọi người mới giúp đỡ em được.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Em có ý tưởng là xài 3 con 595 quét theo trục x rồi y rồi z và 3 con 2803 đệm dòng cho từng con 595 không biết thế có được không :D..xài cực âm chung

quangsangpro

Trứng gà
em dùng con 595 nhưng chưa bik đưa tín hiệu ra theo ý muốn như thế nào cả....việc viết code em cũng hơi gà...em kiếm mấy code mấy con 16f877 hay avr ji đó viết bằng c đọc cũng biết sơ sơ....nhưng việc mô phỏng của em ko đc....ko pik sao nữa ????

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
em dùng con 595 nhưng chưa bik đưa tín hiệu ra theo ý muốn như thế nào cả....việc viết code em cũng hơi gà...em kiếm mấy code mấy con 16f877 hay avr ji đó viết bằng c đọc cũng biết sơ sơ....nhưng việc mô phỏng của em ko đc....ko pik sao nữa ????
ledbube không chỉ giới hạn về mặt lập trình điện tử nữa, mà nó trở thành 1 trò chơi nghê thuật. Nói chung để làm 1 ledcube đẹp thì em phải có óc thẩm mỹ nghệ thuật + kiến thức lập trình thì làm nó mới đẹp và bắt mắt. Nói chung ledcube nó chỉ là in/out port thôi, em lên mấy trang nước ngoài, họ chỉ hết đấy, cách làm, và có cả code, video show hàng đẹp lắm. lúc trước anh cũng thích lắm, nhưng tay chân vụng về làm cái khung ledcube thấy mình không có kỹ năng, nên chưa làm, khi nào rỗi chắc cũng làm thử :1cool_byebye:

quangsangpro

Trứng gà
em muốn làm ledcube5x5x5 hoặc 8x8x8 với pic 16f887 nhưng kiến thức của em hiện tại chỉ là căn bản của pic 16f887 như pwm,i/o, timer,ccp, em kiếm tài liệu trên mạng chỉ toàn toàn mấy con củ hay như avr nhưng em tự làm và viết ko ra ji...chyaj ko dc @@!...
chắc em sẽ nhờ các đàn anh chỉ dùm em sẽ có nhưng bước đi nào đây:
- như làm led cube 8x8x8 or 5x5x5 có nhất thiết cần con loại như 74hc595
và nếu dùng con 595 thì hướng lập trình thế nào ah...và có khác ji so với ko có con 595 ko?
-ngôn ngữ e dùng là C/c++ viết trên MPLAB nên những kiểu code nào em cần dùng ahj.
như mảng , quét led....
p/s:hiện tại em chỉ biết nhờ mấy anh tới đó...em mới tự học và tìm hiểu vđk nên còn gà.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Ví dụ như với 1 ledcube 5x5x5 thì e tính thử xem, e sẽ dùng tất cả 125 con led...vậy làm sao e có thể điều khiển từng con một trong 125 con đó trong khi vđk của e chỉ có khoảng 20-30 chân I/O ---> E phải mở rộng port bằng IC ngoài & hiện giờ thì 74595 là loại thông dụng nhất.
Để đơn giản thì e có thể tách ledcube 5x5x5 thành 5 tầng led loại 5x5 (1 tầng tương ứng 25 con). và sẽ có 5 chân để điều khiển từng tầng một, 5 chân này sẽ thực hiện nhiệm vụ "quét led" [cho phép tuần tự từng tầng 1 sáng, trong một thời điểm chỉ có 1 tầng sáng mà thôi] & 74595 thì đảm nhận nhiệm vụ xuất dữ liệu ra 25 chân led của mỗi tầng. Nói nôm na là thế, e cần biết thêm chuẩn SPI để giao tiếp với 74595, cái này cũng ko phức tạp lắm [e nhớ đọc cách hoạt động của 74595 trên mạng trước khi đọc file SPI a gửi nhé, như vậy sẽ dễ hiểu hơn] ---> tóm lại e chỉ cần 8 chân để điều khiển cái ledcube này, 3 chân cho chuẩn SPI & 5 chân để quét tầng. a có gửi thêm tài liệu đính kèm phía dưới. Like a phát nào :D
Code:
http://www.mediafire.com/?xjo7a8phi1aokwj

quangsangpro

Trứng gà
ok anh .cảm ơn a và mọi ng trc ^_^

em ko hiểu cái này trong ảnh lc_csh là ji ,và dùng làm ji vậy anh

từ F1-F25 VÀ chữ FOO LA JI VẬY A

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
cái mạch đó a chỉ post lên để e tham khảo thảo thôi. Mạch đó họ ko dùng 74595 mà dùng đến 25 chân của vđk điều khiển trực tiếp, nếu dùng 74595 thì chỉ tốn 3 chân vđk thôi

e nhỉn vào sơ đồ đi sẽ thấy, từ F1-F25 dùng điều khiển 25 led của mỗi tầng, F26-F30 dùng để quét tầng