Hỏi về trình biên dịch cho PIC 18

thucmetqua

Trứng gà
Mình có 1 số thắc mắc về trình biên dịch HiTech Pic c18 và Mplab c18 như sau:
1. Khi mình chọn trình biên dịch tới file picc18.exe của Hitech thì mình add thư viện (có sẵn trong Folder Hitech khi cài) nhưng trong thư viện đó có ghi là "Compiler : Mplab C18 hoặc MCC18" vẫn thấy chạy được cụ thể như hàm Delay10KTCYx() nên mình thắc mắc là Hitech C18 với Mplab C18 có dùng chung thư viện không, nếu không mong được bạn nào đã sử dụng giải thích rõ hơn.
2. Mình cái Mplab c18 v3.43 khi sử dụng chức năng ADC thì nó cung cấp hàm Open_ADC nhưng các mục nhỏ lại có thêm OpenADC_Page1, OpenADC_Page2 mình không hiểu là có tác dụng như thế nào, rất mong sự hỗ trợ của các bạn.
Cảm ơn vì đã đọc bài viết

Attachments

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
ko hiểu lắm, mình có xái qua pic18, dung MPLAB là bản 8.73.00.00 chung cho ca 2 loai. cái Mplab c18 là sao nhỉ
nếu project cho pic 16 thì khi tạo chọn trình dịch hitech C pic 16: C:\Program Files\HI-TECH Software\PICC\PRO\9.65\bin\picc.exe
còn pic 18 thì là hitech C pic18 v9.80 :C:\Program Files\HI-TECH Software\PICC-18\9.80\bin\picc18.exe
còn các hàm cho sẵn thì ít có xài qua :D

thucmetqua

Trứng gà
Bạn đã xài qua Pic 18 vậy bạn sử dụng Pic nào vậy có xài cái Velocity measurement trong bộ QEI chưa

thucmetqua

Trứng gà
Bạn có làm được cái Velocity measurement để đo tốc độ không, mình chỉ config được cái qei để đếm xong còn kết hợp cái đó với timer 5 để đo tốc độ thì mình không hiểu lắm, bạn có biết nguyên lý hay cách config của nó hỗ trợ mình với.