Giải Pháp Cấp Nguồn Cho FanLED!

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Fanled như các bạn đã biết, là 1 cái nhìn hơi "ảo" nhưng khá thú vị.
Để làm 1 cái Fanled chúng ta cần suy nghĩ khá nhiều vấn đề, trong đó có: Làm thế nào để cấp nguồn cho mạch điều khiển trong khi cái Motor quay?

Có nhiều cách để cấp nguồn như: sử dụng chổi quét, cổ góp,... hoặc sử dụng pin gắn trên cánh quạt.

Bài viết này mình xin giới thiệu 1 phương pháp cấp nguồn khác cho Fanled là sử dụng bạc đạn (hay còn gọi là vòng bi).

- Về cấu tạo: Bạc đạn gồm 2 vòng tròn kim loại đồng trục, giữa 2 vòng tròn là những viên bi (cũng bằng kim loại). Khi quay, 2 vòng tròn luôn tiếp xúc với những viên bi. Dựa vào đặc điểm này ta có thể sử dụng bạc đạn để cấp nguồn cho mạch điều khiển của Fanled.

Bạc đạn đưa được một dây nguồn lên cho mạch, dây còn lại ta truyền thông qua trục động cơ. Vì thế cần cách điện trục động cơ với bạc đạn, và đảm bảo bạc đạn đồng trục với trục động cơ (ở đây mình sử dụng giấy để cách điện).

- Đây là hình ảnh thực tế:

Bài "chém gió" đến đây kết thúc.
Hy vọng các bạn làm được 1 cái Fanled như ý!

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Hầm hố quá ^^~... mà cái cục to to là pin mấy vôn zị hiệp..nhiêu tiền vậy??

cục đen đen đó là bình acquy, nó là bình khô hiệu GS, ra Pinaco đầu đường Trần Hưng Đạo Q1 bán ~300k/bình đó em:D
nhưng nó dùng với mạch sePIC của chú Vũ C6, chứ có phải Hiệp xài đâu :@

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Hình ảnh hơi mờ nên nhiều bạn chưa làm Fanled bao giờ có thể chưa hình dung được cách gắn cái cục bạc đạn đó như thế nào.
Nhưng đành chịu vậy :d, vì hiện vật của chú Hiệp hiện nay đang ở chỗ Thầy Hoàng Đình Chiến, chắc là tạm thời không chụp được thêm tấm nào.

Tiếp tục đợi bài giới thiệu phương thức hoạt động, giải thuật,... từ các bạn đã làm Fanled đợt vừa rồi.

anhunglacloi92

Trứng gà
Em xin phép hỏi là cái motor quay fan giá bao nhiêu tiền, mua ở đâu vậy mấy anh chị, em thấy hình của anh Hiệp có quấn cuộn dây chi nữa vậy ?
Em xin lỗi vị có tính hay hỏi nhiều !

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Em xin phép hỏi là cái motor quay fan giá bao nhiêu tiền, mua ở đâu vậy mấy anh chị, em thấy hình của anh Hiệp có quấn cuộn dây chi nữa vậy ?
cái sợi dây đó là dây nguồn thôi bạn

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Ở pic cuối, những thiết bị công nghệ cao như cái mạch có cuộn dây, cái ắc quy, cái dĩa có cái nĩa,... là những yếu tố ngoại cảnh thôi, không dính tới cái fanled nha bạn :D

2 cái hình ở trên chỉ show phần cứng thì không có gì, tới cái hình lúc chạy fanled thì lại có đủ thứ nguy hiểm trên bàn, tác giả thật là thâm thúy và hổ báo :))

P.s: tài hèn sức mọn làm cái fanled dỏm cả phần cứng lẫn phần mềm (trong phần cứng có cả dầu ăn) nên tạm thời chỉ dựa lap mà nghe thôi :|

zealotnt

Cố Vấn CLB
Ở pic cuối, những thiết bị công nghệ cao như cái mạch có cuộn dây, cái ắc quy, cái dĩa có cái nĩa,... là những yếu tố ngoại cảnh thôi, không dính tới cái fanled nha bạn :D

2 cái hình ở trên chỉ show phần cứng thì không có gì, tới cái hình lúc chạy fanled thì lại có đủ thứ nguy hiểm trên bàn, tác giả thật là thâm thúy và hổ báo :))

P.s: tài hèn sức mọn làm cái fanled dỏm cả phần cứng lẫn phần mềm (trong phần cứng có cả dầu ăn) nên tạm thời chỉ dựa lap mà nghe thôi :|
mình muốn hỏi các bạn làm fanled là trục của motor của mình rất trơn, hầu như ko ăn chì, làm rất khó cấp nguồn cho mạch. còn trục của motor với vỏ thì lúc nối lúc ko. lúc quay thì hầu như ko nối.
ko biết motor các bạn có vậy ko?

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
mình muốn hỏi các bạn làm fanled là trục của motor của mình rất trơn, hầu như ko ăn chì, làm rất khó cấp nguồn cho mạch. còn trục của motor với vỏ thì lúc nối lúc ko. lúc quay thì hầu như ko nối.
Với trục động cơ: thử 1 chút giấy nhám hoặc cước hoặc cái gì cào cho nó nhám ra rồi hàn, với chịu khó tốn chì tý :D
Trục động cơ với vỏ mà không nối nhau thì chưa nghe bao giờ. 2 cái này nối GND nha bạn.

zealotnt

Cố Vấn CLB
Với trục động cơ: thử 1 chút giấy nhám hoặc cước hoặc cái gì cào cho nó nhám ra rồi hàn, với chịu khó tốn chì tý :D
Trục động cơ với vỏ mà không nối nhau thì chưa nghe bao giờ. 2 cái này nối GND nha bạn.
mình đã dùng máy khoan làm 1 rãnh giữa cái trục r hàn 1 đường chì xuyên qua nhưng vẫn ko ăn thua. còn trục với vỏ thì test = VOM, bt thì lúc nối lúc ko, lúc quay thì VOM ko kêu tí nào (còn nếu cắm VOM vào trục trên và phần trục dưới đáy thì vẫn kêu - chứng tỏ là test VOM đc)
chắc tậu motor khác r, một kinh nghiệm khác cho các bạn mua motor

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
mình đã dùng máy khoan làm 1 rãnh giữa cái trục r hàn 1 đường chì xuyên qua nhưng vẫn ko ăn thua. còn trục với vỏ thì test = VOM, bt thì lúc nối lúc ko, lúc quay thì VOM ko kêu tí nào (còn nếu cắm VOM vào trục trên và phần trục dưới đáy thì vẫn kêu - chứng tỏ là test VOM đc)
chắc tậu motor khác r, một kinh nghiệm khác cho các bạn mua motor
khi quay nhanh thì xác suất chạm giữa trục với vỏ sẽ cao hơn. trên mạch bạn gắn thêm 1 con tụ nữa thì mạch sẽ không bị reset.
Còn về hàn trục động cơ thì bạn có thể dùng ống tròn, ở giữa để sợi dây đồng rồi gắn vô trục động cơ. Như vậy sẽ dễ lấy nguồn hơn :D

MMKC

Thành Viên PIF
Em vẫn chưa hình dung hết đc.
Không biết trong Clb ai xài kiểu này không, em nhìn tận mắt mới thông đc. :1cool_byebye:
Không thì chắc qua khu C2 để quấn dây biến áp wa' :-s

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Em thấy giải pháp gắn pin 9v lên board cũng được đấy chứ mấy anh?
Còn 1 cách khác nữa là tới 2 miếng nhôm mỏng quấn trên trục của trục quay của động cơ.
1.
Đầu tiên ta quấn 1 lớp giấy mỏng lên trục quay của động cơ.
2.
Cắt miếng nhôm mỏng có chiều rộng là 3 cm,sau đó quấn 1 lớp đè lên lớp giấy cách điện
3.
lại quấn thêm 1 lớp giấy cách điện.
4.
Cắt miếng nhôm mỏng rộng chỉ 2 cm lên lớp giấy thứ 2 làm điện cực thứ 2.

Như vậy là chúng ta đã có 2 điện cực cố định trên board rồi( vì trục động cơ được gắn chặt lên board)

Do 2 miếng nhôm có chiều rộng khác nhau nên chúng ta có thể dùng chổi quét tỳ sát vào nó để đưa điện cực ra ngoài,lúc này tha hồ dùng adaptor cũng được.
Em biết em nói như vậy hơi khó hiểu nên em sẽ cố gắng chụp hình lên diễn đàn sau.

saiya

Thành Viên PIF
Còn 1 cách khác nữa là tới 2 miếng nhôm mỏng quấn trên trục của trục quay của động cơ.
1.
Đầu tiên ta quấn 1 lớp giấy mỏng lên trục quay của động cơ.
2.
...
Em biết em nói như vậy hơi khó hiểu nên em sẽ cố gắng chụp hình lên diễn đàn sau.
ý bạn giống cái này đúng không?

tham khảo thêm: http://www.facebook.com/media/set/?set=a.441282262590502.121943.100001261976855&type=3

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Bạn Lê Thành Nhân chưa hiểu rõ chỗ này: cấp nguồn cho fanled chỉ cần cấp VCC thôi, do vỏ động cơ và trục động cơ dẫn với nhau, khi cấp nguồn, bạn nối GND với vỏ động cơ, thì trục động cơ cũng sẽ là GND.

500đ hình cho dễ tưởng tượng:

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Cái việc động cơ dẫn điện thì mình cũng biết,nhưng mình sợ nó không tốt thôi.
Liệu bạn có chắc là nó sẽ là 0v ko? có bị nhiễu điện không?
với vi xử lý thì việc làm đó dễ gây nên reset cho vxl, nên mình mới đưa ra giải pháp đó thôi.Nhưng nếu chỉ cần 1 chân Vcc thôi thì xem ra mạch cũng sẽ gọn hơn đấy.
Ý tưởng của mình xem ra dư đi 1 chân Vss rồi, hì.