Truyền điện bằng biến áp lõi không khí

omega5161

Thành Viên PIF
mọi người giúp em với, em thử truyền điện giữa 2 cuộn dây, sau cuộn thu có một diode schotky dùng để chỉnh lưu, chẳng hiểu tại sao nó cứ nóng như điên ý

messier

Ban Chủ Nhiệm
Có lẽ tần số dao động chưa phù hợp. Thử thay đổi tần số dao động đi e. Bên mạch thu em dùng con IC gì thế?

omega5161

Thành Viên PIF
e thử điều chỉnh tần số rồi, có lúc thì con fet bên phát mát rượi nhưng khoảng cách k đc xa, có luc 1 thì con fet nóng như lửa nhưng con diode bên mạch thu vẫn nóng, để tí xíu là bốc khói luôn,con ic bên thu là con regulator tps5430 đó anh

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Một trong những nguyên nhân gây nóng FET là do tần số đóng cắt của e quá cao --> có khi dẫn đến chết FET. E chỉ đưa video lên như vậy thì mọi người khó giúp e được, e đưa sơ đồ lên thì may ra mọi người có thể giúp đc. a nghĩ cái này e nên hỏi a Huy là tốt nhất, tại cái này cũng tương đối dính đến phần công suất :1cool_byebye:

omega5161

Thành Viên PIF
mọi người ơi giúp em với, đây là một phần trong đề tài tốt nghiệp C7 của em đấy ak

tnthung1992

Thành Viên PIF
em nói rõ là tần số nào thì fet nóng, tần số nào thì diode nóng được không? đưa luôn cái sơ đồ bên phát lên luôn hen :D

omega5161

Thành Viên PIF
tần số fet nóng ~40khz, tần số fet nguội 100khz, e đóng cắt pwm với duty cycles 60%, với cả 2 tần số thì diode đều nóng ak

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
tần số fet nóng ~40khz, tần số fet nguội 100khz, e đóng cắt pwm với duty cycles 60%, với cả 2 tần số thì diode đều nóng ak
Diode ngõ vào của em để hơi lạ, thông số nó là gì vậy? (dòng, áp bao nhiêu)
Điện áp bên phần thu em đo được khoảng bao nhiêu?
Mà con diode chết là con nào thế? D1 hay D2?

tnthung1992

Thành Viên PIF
em thử dùng diode 3A, tần số đóng cắt càng thấp thì fet càng nóng nhưng được cái là truyền xa và mạnh, e cho khoảng 50k, làm bộ tản nhiệt khủng vào (hồi bọn anh làm thì lấy miếng tản nhiệt bụ tổ chản của nguồn máy tính thêm cái quạt cho con Fet :5cool_beat_plaster: ).:D

tnthung1992

Thành Viên PIF
e dùng con SS34 3A/40V Schottky Barrier Diode 3A của thiên minh đó, điện áp đo đc sau D2 là ~22v ak,
vấn đề bên phát thì k lo lắm, chỉ lo bên thu thôi
anh không hiểu con tụ 104 trước con diode để làm j nhỉ? nếu để lọc điện áp 1 chiều thì dùng tụ hóa cỡ 1000micro trở lên( càng cao càng tốt), nhưng mà với cái tần số đóng cắt khủng kia thì khỏi cần tụ cũng ok, chỉ cần qua diode là đủ.:D em thử đo dòng out thử xem bao nhiêu?

omega5161

Thành Viên PIF
trước D2 k xác định đc chị ơi, VOM cứ nhẩy loạn xạ rồi dần về 0

omega5161

Thành Viên PIF
haha lại một phá hiện mới, cuộn phát mà để gần cái motor một lúc tự động cái motor nóng lên như cục than