[Training HW] Bài tập 1 - Buck Regulator

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
1 - Mạch nên có fuse để có gì fuse die trước.
2 - D1 là con nào vậy e?
3 - Cơ sở nào em chọn L = 33nH vậy em, có tính toán gì không em.
4 - Nên có LED báo nguồn in, out để dễ kiểm tra.
5 - Sche vẽ xấu quá xấu, em nên học tập mấy anh ở trong cái link post trên diendanti á, làm title block ghi author đàng hoàng :brick:

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Cho em hỏi ngu một cái ạ, board mẫu trong datasheet họ xài tụ nhôm nhưng em kiếm không thấy tụ nhôm nào 50v thỏa cả vậy xài tụ hóa được không chị?
Với lại trong đường feedback của mạch trên diendanti sao em không thấy tụ CFF
Tụ hóa cũng được nhé em, nếu em muốn xài tụ 50V :doubt:
Feedback nếu có nhiễu thì cần lọc, không lọc cũng được, tùy trường hợp (cái này phải đọc thêm mới dám phán :2cool_burn_joss_stick:)

Rinkitori_Rudo

Thành Viên PIF
Cho em hỏi ngu cái nếu thêm cầu chì thì mình thêm ở cả 2 dây của nguồn luôn phải không?

Tuất

Thành Viên PIF
1 - Mạch nên có fuse để có gì fuse die trước.
2 - D1 là con nào vậy e?
3 - Cơ sở nào em chọn L = 33nH vậy em, có tính toán gì không em.
4 - Nên có LED báo nguồn in, out để dễ kiểm tra.
5 - Sche vẽ xấu quá xấu, em nên học tập mấy anh ở trong cái link post trên diendanti á, làm title block ghi author đàng hoàng :brick:
L=33u em ghi lộn :gach , em chọn theo cái table 3 với Firgue 18 trong datasheet :6cool_boss:

Rinkitori_Rudo

Thành Viên PIF
trong datasheet phải tính dựa vào thông số E.T, tớ thấy trong biểu đồ 220uH là cao nhất

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Cho em hỏi ngu cái nếu thêm cầu chì thì mình thêm ở cả 2 dây của nguồn luôn phải không?
Không hiểu câu hỏi (ngu) này :gach
Mà sao mấy em vẽ cái cầu diode chỉnh lưu hơi rối, nhìn chả hiểu là nó vẽ đúng chưa :3cool_adore:

Tuất

Thành Viên PIF
Không hiểu câu hỏi (ngu) này :gach
Mà sao mấy em vẽ cái cầu diode chỉnh lưu hơi rối, nhìn chả hiểu là nó vẽ đúng chưa :3cool_adore:
ý nó muốn hỏi thêm fuse vào dây AC trước khi qua cầu hay thêm vào Vin+ đó chị, em nghĩ là Vin+ :6cool_boss:

Tuất

Thành Viên PIF
trong datasheet phải tính dựa vào thông số E.T, tớ thấy trong biểu đồ 220uH là cao nhất
mấy mạch trong diendanti đâu có cái nào cao vậy đâu, mạch Tuất tính thấy 33uH (hay 47uH thấy cũng thỏa ) là hợp rồi :6cool_boss:

Tuất

Thành Viên PIF
chịu hay không là do tính chất của cuộn dây chứ, tme có bán cuộn 220uH 3A mà:3cool_adore:
ủa tưởng cái bảng trong datasheet mình hiểu là 3A vout từ LM2596 chứ :gach vậy figure 18 Inductor for maximum load current mình phải hiểu như thế nào :-( , bên tme cũng có 33u/3A đấy thôi :6cool_boss:

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Tất cả mọi thứ mà dòng điện công suất chạy qua đều phải tải được 3A chứ mấy chú gay này (Diode, L, connector,...)
Còn đường phía feedback thì công phải đường công suất.
Dự báo: các em sẽ fail mạch đầu tiên và sẽ phải làm lại :9cool_too_sad:

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Về cầu chì: nếu không có cầu chì SMD đẹp xinh nào thỏa mãn yêu cầ của các em thì dùng cầu chì loại thông thường cũng được :brick:
Cơ mà fuse 24V 0.75A chắc cũng đủ xài rồi, nó là resettable fuse phải ko em?

Về tụ: Em lào trên kia không có tụ 104 (100n) thì thêm vô, như đã nói, con tụ Bulk (tụ giá trị lớn) là lọc phẳng điện áp IN hoặc OUT; còn tụ 104 để lọc các nhiễu tần số cao (dùng tụ ceramic size 0805 hay 0603 gì đó).
Về giá trị các linh kiện: tự tính tự chịu trách nhiệm giá, chị ko kiểm tra lại đâu :6cool_boss:

Về schematic: vẽ xấu quá, có mỗi thằng shaolinkhoa là nhìn còn tạm ổn.

Layout: tạm tạm như vậy rồi layout thử xem nào.

Tuất

Thành Viên PIF
cho em hỏi chỗ diode MBRS340T3 em thay bằng 1N5822 được không chị, em thấy 1N5822 cũng được :6cool_boss:

Vũ Long

Thành Viên PIF
cho em hỏi chỗ diode MBRS340T3 em thay bằng 1N5822 được không chị, em thấy 1N5822 cũng được :6cool_boss:
Có lẽ được đó anh. Con đó chịu được 40V 3A mà. Bên tme có bán loại dán luôn thì phải.

Vũ Long

Thành Viên PIF
Về cầu chì: nếu không có cầu chì SMD đẹp xinh nào thỏa mãn yêu cầ của các em thì dùng cầu chì loại thông thường cũng được :brick:
Cơ mà fuse 24V 0.75A chắc cũng đủ xài rồi, nó là resettable fuse phải ko em?
Giá trị 0.75A ở đây là gì ạ?