[C8] Hỏi về debug

come_out

Trứng gà
Các anh chị PIF cho em hỏi: Khi em build không thấy lỗi nhưng khi debug thì hiện ra:
"Error connecting to the target:
Could not find device (or device not supported)"
Led1 trên laundpad vẫn nhấp nháy được. Bên Main thì có nguồn, led đơn sáng, Lad7seg sáng được 2 đoạn.
Code:
#include <msp430g2553.h> // or <msp430.h>
void main(void)
{
// unsigned int i; // declare variables
WDTCTL = WDTPW + WDTHOLD; // Stop watch dog timer
P1DIR =0xFF;
// Set P1.0 to output direction
while(1)
{
P1OUT =0x03;
_delay_cycles(1000000);
P1OUT=0x9F;
_delay_cycles(1000000); // Delay 1000000 Machine Cycles (MC=1us)
}
}
Xin giúp em. Cám ơn các anh chị trước.

locle1993

Thành Viên PIF
Các anh chị PIF cho em hỏi: Khi em build không thấy lỗi nhưng khi debug thì hiện ra:
Lỗi này là do máy tính không tìm được launch pad, nói chính xác hơn là không tìm thấy msp đâu hết.
Khắc phục: bạn có quên cắm kit vào máy tính không? msp bạn có gắn vào chưa? gắn rồi thì xem kĩ coi có bị hư hỏng hay gãy chân nào không :gach còn nếu mà msp gắn lên cái mạch bạn làm, thì xem coi kết nối có đúng không, dây test, rst, gnd có cắm ngược hay nhầm gì đó không.

Led1 trên laundpad vẫn nhấp nháy được. Bên Main thì có nguồn, led đơn sáng, Lad7seg sáng được 2 đoạn.
Code:
void main(void)
{
P1DIR =0xFF;
while(1)
{
P1OUT =0x03;
_delay_cycles(1000000);
P1OUT=0x9F;
}
}
Con về cái này,thì bình thường ban đầu led p1.0 đã sáng nhấp nháy rồi, sau khi nạp code thì nó sẽ sáng tắt tùy bạn code. Led 7 đoạn sáng 2 đoạn thì mình không biết là tại sao sáng, hình như là chạm chập gì đó thì phải :D vì sau khi code trên nạp vào thành công, led p1.0 trên launch pad sẽ sáng hoài không tắt, vì nó đang ở mức 1. Còn led 7 đoan sẽ có 2 trạng thái chuyển qua chuyển lại thôi à.

come_out

Trứng gà
Lỗi này là do máy tính không tìm được launch pad, nói chính xác hơn là không tìm thấy msp đâu hết.
Khắc phục: bạn có quên cắm kit vào máy tính không? msp bạn có gắn vào chưa? gắn rồi thì xem kĩ coi có bị hư hỏng hay gãy chân nào không :gach còn nếu mà msp gắn lên cái mạch bạn làm, thì xem coi kết nối có đúng không, dây test, rst, gnd có cắm ngược hay nhầm gì đó không.
Mình làm bài hồi chiều đó. MSP gắn trên laundpad,2 dây nối 3V3 vàGND sang Main, nối dây từ Port1 của laundpad sang header led. MSP không gãy chân. Vẫn bị lỗi như trên. Làm cách nào để mình Ktra để biết msp có hư không? Mà mới mua sao lại hư nhỉ?

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Mình làm bài hồi chiều đó. MSP gắn trên laundpad,2 dây nối 3V3 vàGND sang Main, nối dây từ Port1 của laundpad sang header led. MSP không gãy chân. Vẫn bị lỗi như trên. Làm cách nào để mình Ktra để biết msp có hư không? Mà mới mua sao lại hư nhỉ?
Em kiểm tra các kết nối có đủ và đúng không? Muốn kiểm tra MSP430 thì chắc phải mượn con tốt gắn thử :-p

Trong Phuong

Trứng gà
bạn kiểm tra xem công tắc gạt đúng vị trí chưa,mình cũng vừa bị lỗi đó,tại gạt công tắc sai!:D

pariko

Thành Viên PIF
Code:
void main(void)
{
P1DIR =0xFF;
while(1)
{
P1OUT =0x03;
_delay_cycles(1000000);
P1OUT=0x9F;
}
}
Xin giúp em. Cám ơn các anh chị trước.
Bạn gắn con msp vào launchpad lại rồi nạp code thử được không,nếu nạp được thì có thể là một trong những nguyên nhân sau:
-bạn nối chân nạp code bị sai
-con msp chưa được cấp nguồn (đường mạch bị hở),dùng VOM đo thử có điện áp trên hai chân vcc và gnd của đế cắm msp
-các chân TEST và RST trên main hở mạch, cái này cũng dùng VOM kiểm tra đường mạch có hở không
Còn nếu msp trên launchpad mà không nạp được code thì lên 4 room hỏi tiếp nhé:(

locle1993

Thành Viên PIF
Nếu trên launchpad rồi, bạn chờ 1 tí, chừng 1 phút 30 giây cho launch pad nó vượt qua chính mình :D rồi bấm retry thử xem có được không.
Với nữa bạn xem coi msp bạn có gặn ngược đầu không nha, coi chừng cắm ngược đầu là ten tèn đó :5cool_beat_plaster:

come_out

Trứng gà
Chạy được rồi, cám ơn các anh chị và các bạn. Tại gỡ cái jump ngay P1.0 với P1.6 ra nên nó không chạy. Mình thật ngớ ngẩn.:D Nhưng gắn jump rồi mà trên Laundpad cái LED ngay P1.6 không sáng nữa, còn cái Led P1.0 cứ đỏ suốt không nhấp nháy như hồi mới mua.

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Chạy được rồi, cám ơn các anh chị và các bạn. Tại gỡ cái jump ngay P1.0 với P1.6 ra nên nó không chạy. Mình thật ngớ ngẩn.:D Nhưng gắn jump rồi mà trên Laundpad cái LED ngay P1.6 không sáng nữa, còn cái Led P1.0 cứ đỏ suốt không nhấp nháy như hồi mới mua.
Gỡ 2 cái jump chỗ P1.0 với P1.6 thì sao bị lỗi như bạn nói được :2cool_after_boom: 2 cái jump đó chỉ để nối với led thôi mà.
Nói chung nạp được là mừng rồi :D Còn chỉ có 1 led sáng thì coi lại code nha bạn :)

omega5161

Thành Viên PIF
mình k thể gửi mail cho bạn vào địa chỉ trên, ko biết vì lý do gì nữa