[C8] vấn đề LCD

silentsy

Trứng gà
cái mạch của e test led 7 đoạn chạy bình thường. khi nạp code LCD thì nó vẫn chạy đúng chữ trong code nhưng chữ đen hiển thị trên màn hình rất mờ:5cool_sweat::5cool_sweat:. mặc dù e đã vặn biến trở 103 hết mức nó vẫn mờ. thay cả biến trở 103 rùi ạ :-(:-(vặn trở 103 hết mưc nó mới mờ mờ. trong khi cái đèn nền nó vẫn sáng bình thường:botay::botay:
huynh tỉ nào có thể giúp e cái này đc ko ợ :-s:-s

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
cái mạch của e test led 7 đoạn chạy bình thường. khi nạp code LCD thì nó vẫn chạy đúng chữ trong code nhưng chữ đen hiển thị trên màn hình rất mờ:5cool_sweat::5cool_sweat:. mặc dù e đã vặn biến trở 103 hết mức nó vẫn mờ. thay cả biến trở 103 rùi ạ :-(:-(vặn trở 103 hết mưc nó mới mờ mờ. trong khi cái đèn nền nó vẫn sáng bình thường:botay::botay:
huynh tỉ nào có thể giúp e cái này đc ko ợ :-s:-s
Bạn kiểm tra nguồn cấp cho LCD có đủ 5V chưa nhé

Nguyentridung

Thành Viên PIF
Theo mình thì LCD chạy được tức là nguồn cấp cho nó đã đúng 5V rồi. Mình thấy bạn nên xem lại cái mạch chỗ con biến trở. Nguồn cấp vào chỗ con biến trở có phải là GND và 5V hay không

Daniel_58

Trứng gà
Các anh chị giúp em với. Mạch của em thử nguồn và Led 7 đoạn thì được nhưng thử đến LCD thì không được. Em đã dùng VOM thử dây không bị chập, không đứt, so sánh nối dây với thằng bạn thì giống mà LCD của nó thì lên được, của em thì không. Em thử lấy LCD của nó gắn lên mạch em cũng không lên được. Theo em biết thì khi cấp nguồn 5V LCD sẽ sáng lên 1 dòng trên,em dùng VOM đo thử đúng 5V nhưng LCD vẫn không sáng lên

Nguyentridung

Thành Viên PIF
Các anh chị giúp em với. Mạch của em thử nguồn và Led 7 đoạn thì được nhưng thử đến LCD thì không được. Em đã dùng VOM thử dây không bị chập, không đứt, so sánh nối dây với thằng bạn thì giống mà LCD của nó thì lên được, của em thì không. Em thử lấy LCD của nó gắn lên mạch em cũng không lên được. Theo em biết thì khi cấp nguồn 5V LCD sẽ sáng lên 1 dòng trên,em dùng VOM đo thử đúng 5V nhưng LCD vẫn không sáng lên
Bạn đã chỉnh độ tương phản cho LCD chưa?

Daniel_58

Trứng gà
Bạn đã chỉnh độ tương phản cho LCD chưa?
mình thử hết rồi bạn,cùng 1 code mà bên mạch bạn mình thì lên đc còn bên mình thì không,mình thử xoay biến trở nhưng cũng không lên được

trungtruc0512

Trứng gà
Hiển thị mờ mờ cả 2 dòng mà chỉ có nửa phần trước, còn nữa phần sau nó k hiển thị. Nguồn cấp đủ, biến trở cũng chỉnh rồi. Không biết còn nguyên nhân nào khác không?