[RYA2013] Nạp code cho LMF4 không dùng debug của CCS

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
//Lưu ý: bài này cũ, từ 2013, KIT có thể đã đổi tên (KIT cũ: Stellaris) nên khi dùng KIT mới (Tiva C) các bạn làm tương tự là được.

Hiện tại mình thấy khá nhiều bạn nạp code cho con ARM bằng cách sử dụng tính năng debug của CCS rồi sau đó tắt debug và rút cáp đem đi chạy. Như thế có hơi bất tiện (vừa lâu lại cứ debug rồi tắt hoài) nên mình share cách này để các bạn nạp nhanh hơn.

Chúng ta sẽ dùng 1 tool có sẵn của TI là LMFlash (tool này hỗ trợ nạp code qua ICDI và bootloader UART). Cụ thể như sau:
- Install phần mềm.
- Khởi động lên và cài đặt ban đầu như hình dưới:

- Sang tab program và tùy chọn như sau:

Ở mục select .bin file, các bạn chọn đường dẫn đến file bin được build từ project của mình. Mỗi khi các bạn build project thì không cần đổi lại link này vì file bin sẽ luôn nằm ở link đó, chỉ việc click "Program" là code mới sẽ được nạp.
Chúc các bạn thi đấu thật tốt.

Last edited by a moderator:

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Bài viết trên anh sy40801840 đã hướng dẫn các bạn làm việc với LM Flash Programmer. Vấn đề tiếp theo cần giải quyết là làm sao tạo file .bin.
Để có file .bin, các bạn vào Properties của project muốn tạo file .bin
Mở đến mục trong hình bên dưới

Tại mục Command các bạn điền dòng sau vào:
"${CCE_INSTALL_ROOT}/utils/tiobj2bin/tiobj2bin" "${BuildArtifactFileName}" "${BuildArtifactFileBaseName}.bin" "${CG_TOOL_ROOT}/bin/armofd" "${CG_TOOL_ROOT}/bin/armhex" "${CCE_INSTALL_ROOT}/utils/tiobj2bin/mkhex4bin"
Chọn OK
Sau đó build project để tạo file .bin
Nếu không thấy file .bin các bạn có thể Clean project trước khi build
Chúc các bạn thành công!

MMKC

Thành Viên PIF
Cú pháp trên kia của cu Hiệp dành cho CCS5.3 trở lên thì phải: không có armofd và armhex.
Cú pháp dành cho phiên bản v4.0->5.2:
Code:
"${CCE_INSTALL_ROOT}/utils/tiobj2bin/tiobj2bin.bat" "${BuildArtifactFileName}" "${BuildArtifactFileBaseName}.bin" "${CG_TOOL_ROOT}/bin/ofd470.exe" "${CG_TOOL_ROOT}/bin/hex470.exe" "${CCE_INSTALL_ROOT}/utils/tiobj2bin/mkhex4bin.exe"
Cho em hỏi luôn, nếu không có starrupt_ccs.c, thì nạp kiểu LMFlash hình như không chạy đc. thì phải

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Không có startup_ccs.c thì cả debug khi reset cũng không chạy nếu không config các vector ngắt cần thiết