DS1307 không chạy

TrungNam

Trứng gà
Em đã làm mạch, code nhưng bị vấn đề ở cập nhật thời gian của Ds1307. Em đọc, ghi dữ liệu cho nó bình thường, nhưng nó cứ đứng yên và không đếm lên...

TrungNam

Trứng gà
à, ngoài ra nó còn bị rung phím nữa, khi bấm một nút rồi cái nó nhảy tứ lung tung luôn

Fujiko

Thành Viên PIF
Em đưa code lên xem thử.
Bit 7 của register 00H là bit Clock Halt (CH). Khi bit này có giá trị 0, thì bộ đếm bắt đầu hoạt động và ngược lại.

Hvbon2010

Thành Viên PIF
Lúc đầu test DS1307 mình cũng bị mắc lỗi không đọc được dữ liệu từ nó
Sau khi phân tích thì có thể do 2 nguyên nhân:

1) nguồn cấp cho DS11307 VCC< 1.25*Vbat = 3.75V (với Vbat = 3V) thì việc đọc, ghi sẽ bị cấm, do đó ta cấp nguồn VCC cho DS1307 thường là 5V:1cool_byebye:

2) các thanh ghi của DS1307 lần đầu tiên sử dụng ta chưa biết dữ liệu trong đó, có thể nhà sản xuất đã khóa dao động của chip (khi bit 7 của thanh ghi 0 bằng 1 thì sẽ khóa dao động), vì vậy tốt nhất với DS1307 mới mua về test tốt nhất bạn ghi thời gian thực tế vào cho nó một lần sau đó ta xóa dòng lệnh ghi này đi khỏi code của bạn:D:D:D

Duc_concobeobeo

Thành Viên PIF
Em có cho ghi vào thanh ghi 0x00 sau dòng cofig địa chỉ cho ds1307 mà nó vẫn bị đứng là sao vậy anh. Đứng tại dòng lệnh chờ IFG2 ấy :-(
Em treo 2 trở trên I2C lên nguồn 5V có sao không anh?

Last edited:

Nguyễn Cường

Thành Viên PIF
bữa mình đặt mua ở Hà Nội á bạn, ngay dịp Valentine nên được giao chuyển phát nhanh miễn phí luôn
bạn có còn con nào nữa không, để lại cho mình 1 con, lỡ vẽ con này giờ làm lại không kịp:gach:9cool_too_sad:

TrungNam

Trứng gà
Em đưa code lên xem thử.
Bit 7 của register 00H là bit Clock Halt (CH). Khi bit này có giá trị 0, thì bộ đếm bắt đầu hoạt động và ngược lại.
Anh giúp em sửa với ạ... nó không chạy a ơi

Attachments