[K18] Tổng kết buổi học 2 - 22/09/2018

Chu_Hai_Nam

Thành Viên PIF
Chào các bạn trẻ :D:D:D

Sau một buổi sáng mơ hồ, ắt hẳn các bạn đã hiểu thêm phần nào về thế giới nơi ta đang sinh sống . Sau này các bạn sẽ còn gặp lại chúng nó (tụ, trở , BJT ) nhiều và Mình mong là tụi nó sẽ là bạn đồng hành chứ không phải kẻ thù của các bạn:4cool_beauty::4cool_beauty::4cool_beauty:. Sau đây mình sẽ review lại buổi vừa rồi và một số thứ cần thiết cho buổi kế:

1.Nội dụng vừa học:
  • Một số quy tắc trong mạch điện: Quy tắc vòng mắt lưới ( tổng điện áp trong một mạch kín bằng không)
  • Cách tính trở mắc thêm dựa vào dòng điện và điện áp để làm cho Led sáng sao đẹp nhất.:6cool_boss::6cool_boss::6cool_boss:
  • Hiểu được nguyên lý nạp xả của mạch R,C và các yếu tố tác động đến thời hằng ( tô = RC)
  • Bán dẫn là gì và tại sao chúng đc sinh ra. Họ hàng nhà BJT và cách hoạt động của chúng, cách phân cực và kích chế độ hoạt động ON - OFF
  • Nguyên lý nạp xả của tụ và đóng ngắt luân phiên của BJT trong mạch đa hài.
  • Phát huy ở các mạch khó hơn sau bài giảng.
2. Yêu cầu về nhà:
  • Các bạn xem lại slide bài giảng xem những phần nào mình chưa hiểu thì ráng hiểu , nếu mà chưa hiểu nữa thì hỏi bạn bè hoạc đừng ngại ngần đặt câu hỏi trên fanpage: PIF.K18 nhé.
  • Các bạn xem qua link dưới đây xem nó chạy chạy chắc sẽ dễ hiểu hơn, bấm vào link và chọn như hình:
https://www.falstad.com/circuit/

• Hoàn thành mạch đa hài và cùng nhau tự sướng. Bạn nào được nhiều like nhất buổi hôm sau sẽ đc tặng một phần quà thật hấp dẫn =))=))=))
2. Chuẩn bị bài học sau:
  • Bài sau sẽ còn là một thử thách ghê gớm hơn nữa cho các bạn, chúng ta sẽ được giới thiệu về OP-AMP . Vậy nó là ai và làm sao có thể xâm chiếm trái đất , hãy đón xem vào kì tới.
  • Các bạn nhớ mua thêm 2 con LM324 , Bạn nào chưa mua linh kiện thì nhớ mua ngay để có đồ vọc nhé,
3. Link slide bài giảng:
https://drive.google.com/open?id=1-bGuBYE-fVXNI4rRBPJM4dEfAlBAS8zR

4. Buổi học tới sẽ tổ chức vào 9h ngày 29/9/2018. Nếu không có gì thay đổi chúng ta sẽ học phòng 212H1. Nhớ theo dõi fanpage , forum đề phòng bất trắc nhé:6cool_boss::6cool_boss::6cool_boss:

Chào các bạn, Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ bên tụ trở và BJT :gach:gach:gach
Thân ,Nam!

Last edited: