cap nguon cho pic16f887

lythongbk

Trứng gà
cho em hoi la khi noi nguon VDD 5v cho pic.neu cam nhan chan VDD va GND thi co lam hu pic khong?

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Pic trâu lắm. Cắm lộn nguồn, nó sẽ nóng lên thấy rõ. Sau khi rút nguồn nhanh, để 1 thời gian, test thì vẫn chạy bình thường, như chưa có gì xảy ra :d (mình thử rồi :)) )

Về nguyên tắc, nếu con MCU còn nóng tức là còn chưa hư. Khi thiết kế board, nên sử dụng 1 con diode nối tiếp với nguồn để tránh những sự cố đáng tiếc. May cho em thì cùng lắm chỉ cháy hết 50k, chứ xài mấy con khác ARM chẳng hạn thì cháy mấy tờ 50k lận. Chia buồn :))
@ tranhieu_hcmut : khoa học không có hên xui bạn à !

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Về nguyên tắc, nếu con MCU còn nóng tức là còn chưa hư. Khi thiết kế board, nên sử dụng 1 con diode nối tiếp với nguồn để tránh những sự cố đáng tiếc. May cho em thì cùng lắm chỉ cháy hết 50k, chứ xài mấy con khác ARM chẳng hạn thì cháy mấy tờ 50k lận. Chia buồn :))
@ tranhieu_hcmut : khoa học không có hên xui bạn à !
Sao lại ko có sự hên xui ở đây nhỉ...Nếu lythongbk biết cắm lộn nguồn & rút ra ngay thì chả sao cả. Nếu như loay hoay một hồi rồi mới rút nguồn thì cháy PIC là bình thường...
=> cái này chả phải khoa học gì cao siêu

saiya

Thành Viên PIF
cho e hỏi nếu cấp nguồn bằng biến áp 1A và không phải 12vAC mà khoảng chừng 7.5 or 9vAC cho mạch REGULAR cũng như MAIN PIC thì có ảnh hưởng j k? và 8 con điện trở 1k nối tiếp 8 con LED trong mạch MAIN PIC, nếu dùng dưới nguồn áp 5v thì có nên đổi lại thành 470 Ohm ko?

Sao lại ko có sự hên xui ở đây nhỉ...Nếu lythongbk biết cắm lộn nguồn & rút ra ngay thì chả sao cả. Nếu như loay hoay một hồi rồi mới rút nguồn thì cháy PIC là bình thường...
=> cái này chả phải khoa học gì cao siêu
Hic, không cao siêu nhưng là khoa học bạn ạ. Bạn đừng coi thường những điều tầm thường.
@ saiya được bạn ạ, nhưng nhớ chỉnh lưu 2 bán kì nha bạn, 1 bán kì thì tải 200-300mA thôi. Còn Linear Regulator này thì chỉ cần đảm bảo áp dropout là chạy tốt, vừa đủ dropout thì LR ít nóng nhất.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Hic, không cao siêu nhưng là khoa học bạn ạ. Bạn đừng coi thường những điều tầm thường.
@ saiya được bạn ạ, nhưng nhớ chỉnh lưu 2 bán kì nha bạn, 1 bán kì thì tải 200-300mA thôi. Còn Linear Regulator này thì chỉ cần đảm bảo áp dropout là chạy tốt, vừa đủ dropout thì LR ít nóng nhất.
Mình ko có ý cãi lại bạn nhưng mà cái này chính Microchip cũng chẳng nhắc tới trường hợp cắm lộn nguồn thì như thế nào & cái này mình nghĩ là dựa theo kinh nghiệm của bạn thôi chứ chẳng có khoa học nào nói tới chuyện này. Chắc ăn nhất là phải test lại PIC!!!

saiya

Thành Viên PIF
còn 8 con 1k thì sao, thay thành 8 con 470 Ohm dc hok? tại vì led thì khoảng 2.2V 10mA là nó sáng tốt rồi... mà e dùng cục biến áp 450mA chắc là được hả mấy a? vì cục này mua lâu rồi, ko lẽ bây h mua lại cục 1A khác... ???'+_+

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
8 con LED chỉ để test thôi e, ko cần thiết phải giảm trở xuống đâu (e giảm xuống 470 cũng OK chả sao cả) nhưng mà khi e giảm trở xuống đồng nghĩa với việc chân PIC sẽ phải chịu dòng cao hơn (điều này ko cần thiết vì e chỉ test thôi mà), gắn trở 1K led sáng yếu hơn tí thôi chứ ko sáng mờ đâu mà e lo. biến áp 450mA là vô tư rồi e à :D

phungquan2512

Trứng gà
cho em hỏi xíu. em nối chân bình thường, nhưng con pic nóng dữ dội, kiểm tra lại mấy chân cấp nguồn 11,12,31,32 đều ngắn mạch hết. có phải con pic của em die rồi không?:((

40903219

Trứng gà
chú em kiểm tra lại mạch đi...có thể do hàn chân linh kiện bị ngắn mạch đấy :))...mai chú quân đem lên trường để a về kiểm tra phụ cho...học 6 buổi rồi mà chưa có mainpic thì sao mà được...bữa tới là LCD rồi :((

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
thực chất con PIC nóng do nó hư một số chân IO nào đó, cái này mình bị rồi, nếu bị lỗi gì bạn có thể sửa lại nên bạn cứ yên tâm, nóng một tý cũng chả sao. nhưng nóng mà bốc mùi thì ... thay con PIC mới nhé ban, hihi