Kết nạp thành viên chính thức clb pif cho các bạn picc4

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Chào các bạn !
Sau gần 5 tháng tham gia lớp PICC4, CLB rất trân trọng lòng đam mê ham học hỏi của các bạn và nhiều bạn thể hiện tinh thần học tập rất tốt. Tuy là có nhiều điều còn chưa hoàn thiện nhưng hi vọng sẽ tiếp tục sinh hoạt cùng các bạn trong CLB vào thời gian tới. Vì vậy trước khi kết thúc học kì CLB sẽ tổ chức đăng kí làm thành viên chính thức cho các bạn PICC4 để học kì sau tiếp tục tham gia sinh hoạt. Về quyền lợi và nghĩa vụ khi là thành viên chính thức các bạn cũng đã biết ở buổi gặp đầu tiên.
Sắp tới ngày 22/12/2011 là lễ kỉ niệm 2 năm thành lập CLB, các thông tin, cách thức kết nạp thành viên, cũng như buổi giới thiệu các công việc sắp tới trong CLB...sẽ được giới thiệu chi tiết vào ngày này. Các bạn muốn đăng kí làm thành viên chính thức chuẩn bị mẫu đơn để nộp tại buổi kỉ niệm(22/12/2011) . Mẫu đơn chi tiết và thông tin buổi kỉ niệm sẽ được upload sớm, các bạn chú ý theo dõi.

CHÚ Ý QUAN TRỌNG :
CÁC BẠN SOẠN TRƯỚC MẪU ĐƠN THEO MẪU ĐÍNH KÈM TRONG FILE WORD HOẶC PDF (THAM KHẢO FILE WORD KÈM THEO) VÀ GỬI VÀO MAIL LỚP :pif.picc4@gmail.com

[DOWN]View attachment DangKiThanhVienPICC4.zip[/DOWN]

Update danh sách mới ngày 22/12/2011.
[DOWN]View attachment DanhSachSoBo22122011.zip[/DOWN]

Đây là mẫu đơn đăng kí thành viên chính thức CLB. Các bạn điền mẫu đơn này , đính kèm thêm 1 bản photo thẻ sinh viên và nộp vào 14h, chiều thứ 7, ngày 24/12/2011 tại hội trường B4.
[DOWN]http://www.mediafire.com/?k15mfgzalqh9dik[/DOWN]

Thân. PIF

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
hura, hura, thành viên chính thức, em sẽ cố gắng để trở thành TVCT trong tương lai

có thể dẫntheeo bạn bè cũng được.he he.càng đông càng xôm tụ.mà đông quá thì chịu đứng thôi.hehe.lên face nào mọi người.quảng bá thật tốt cho câu lạc bộ nhé các bạn!

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Danh sách sơ bộ

Tính đến hôm nay đã nhận được 17 phản hồi đăng kí là thành viên chính thức của CLB. Việc xét danh sách thành viên sơ bộ theo 2 tiêu chí sau:
+ Tính chuyên cần : đi học + làm bài tập
+ Có tham gia bài tập lớn

Sau đây là danh sách tạm thời các bạn này cần theo dõi mẫu đơn (sẽ update sau ) để đăng kí vào buổi chiều thứ 7( lễ kỉ niệm 2 năm CLB thông tin chính thức tại đây)
[DOWN] View attachment DanhSachSoBo17122011.zip[/DOWN]

Mọi thắc mắc các bạn gửi về mail lớp hoặc tại mục này. Các bạn cố gắng nhắc 1 số bạn trong lớp nếu chưa có trong danh sách này.

Sau đây là một số tổng hợp về ý kiến đóng góp của các bạn, đây cũng là bài học cho các lớp sau.
1. Nên có thêm nhiều TUT để tự học ở nhà hoặc xem lại bài cũ.
Trả lời: Hiện tại CLB cũng mong muốn bổ sung thêm vào số TUT hiện tại nhưng theo anh thì số TUT cho PIC đã tương đối đầy đủ. Thay vì đợi có TUT để về nhà tự học thì hãy cố gắng hiểu bài ngay trên lớp để về nhà khỏi phải loay hoay tìm hiểu lại.

2. Học chưa hiểu sâu, chỉ biết code theo và chỉnh sửa đôi chút.
Trả lời: Thời gian 1 buổi / 1tuần không thể và cũng không có khả năng cho các bạn hiểu tường tận được nên mục tiêu thiên về thực hành nhiều. Nên các bạn đừng lo lắng vì sao chưa hiểu nhiều. Các bạn cần xác định mục tiêu trên lớp là làm được và nắm lí thuyết khái quát sau đó là phần của các bạn muốn hiểu sâu kĩ hơn phải làm bài tập về nhà, bài tập lớn --> mà nội dung này thì ít người hoàn thành :(.

3.Các bạn K10 thì chưa hiểu nhiều về VDK nên thấy khó khăn.
Trả lời: Có thể do anh hướng dẫn chưa đúng cách. Vì nhiều bạn K09 hiện nay cũng bắt đầu học từ năm 2 (do Ms Phương hướng dẫn) như K10 bây giờ nhưng bây giờ đã có thể đứng lớp hướng dẫn lại cho C6. Và các bạn cũng không nên quá đổ lỗi anh nghĩ nếu bạn có siêng năng thì sẽ hoàn thành tốt thôi. Hi vọng các bạn tiếp tục cố gắng ở HK2.

4. Cần nhiều người hướng dẫn hơn để tiện hỏi trên lớp.
Trả lời: Cái này anh tiếp thu các lớp sau sẽ huy động nhiều người hơn.

5. Muốn học thêm lớp analog và lớp ARM sau PIC.
Trả lời: Lớp analog là cần thiết sẽ cố gắng mở trong thời gian tới. Lớp ARM thì hiện nay chưa hướng dẫn cho các bạn vì chưa cần thiết. Các bạn mới làm quen với PIC trong 1 HK chưa làm bài tập nhiều, chưa ứng dụng nhiều các ngoại vi của VDK do đó không nên ôm đồm quá nhiều. Với con PIC các bạn hãy nghĩ cách làm vài ứng dụng cụ thể nào đi nếu thấy chưa đủ thì hãy nghĩ tới dùng con khác. Với các bạn trở thành thành viên chính thức thì cũng chỉ hướng dẫn khi nó cần thiết cho đề tài của các bạn.

6. Một số ý kiến khác: cần có các buổi giao lưu học thuật , nên học hỏi từ bkit4u để hoàn thiện CLB....
Trả lời: CLB luôn học hỏi, cố gắng hoàn thiện và điều đó là trách nhiệm của các bạn khi trở thành thành viên chính thức :)

Cảm ơn các bạn đã phản hồi.

với câu hỏi muốn học thêm lớp analog và lớp ARM sau pic. mình xin bổ sung thêm. có thể lớp ARM trong học kỳ tới sẽ không được mở lớp nhưng mình dự tính sẽ mở ra một there để hướng dẫn học ARM trong học kỳ tới nếu các bạn thích thì có thể theo dõi và học ở nhà theo các bài hướng dẫn.

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Các em thân,
Biển học là mênh mông, những điều chúng ta biết chỉ là hạt cát :)

CLB có nhiều mặt hoạt động, và một trong số đó, là hướng dẫn các bạn những kiến thức - kĩ năng cần cho việc học - và nghiên cứu sau này. Các lớp học hiện tại (làm mạch, PIC, Analog) là hoạt động cho mục đích đó (hướng dẫn kiến thức, kĩ năng cơ bản).

Bạn học được gì trong các lớp này:
1. Làm mạch: Hầu hết các bạn đều học được cách làm (còn làm như thế nào mới là tốt lại là chuyện mà cần các bạn phải tự làm nhiều hơn, chứ không phải chỉ là những bài tập trên lớp)

2. Khái niệm cơ bản nhất về Vi điều khiển, về cách lập trình, cách code C như thế nào thì con chip đó nó chạy được, các mạch cực kì cơ bản thường dùng với Vi điều khiển, ... quan trọng là tự mình làm nó, chính mình nhìn thấy nó chạy được là do công sức của mình. Nhiều bạn sẽ học được điều này.

3. Tư duy khoa học, cách tự học, cách tiếp cận Vi điều khiển, cách nghiên cứu: Đó mới là cái mục tiêu cao nhất của các lớp mà CLB đang hướng dẫn. Tiếc rằng, có lẽ vì nhiều nguyên nhân khác nhau, chủ quan, hay khách quan, mà chưa có nhiều bạn nhận thấy được đây chính là điều mà các bạn cần phải rèn luyện.

Những gì các bạn được học hôm nay, có thể các bạn chưa tiếp xúc lần nào, chưa học bao giờ, nên các anh chị CLB đã "cầm tay hướng dẫn" các bạn từng đường đi nước bước, để mong các bạn hiểu nhanh nhất, làm được nhanh nhất.

Nhưng điều ấy không là bao nhiêu so với "biển cả" kiến thức của nhân loại, dù thương yêu các bạn đến mấy, cũng có lúc bố mẹ phải để các bạn tự đi ra với đời.

Nên dù có muốn giúp các bạn đến mấy, các anh chị cũng không thể nào "cầm tay dìu dắt" các bạn mãi được.

Phải nhớ rằng điều chúng ta cần học, đó là "cách học".

Rồi tự mình sẽ phải tiếp tục nỗ lực trong thời gian tới, trong những tầm cao hơn.

Khi ấy CLB sẽ giúp các bạn trong những vấn đề khác, tương xứng với "tầm mới" đó :)

Rất vui khi thấy các em muốn học hỏi những điều mới hơn, CLB sẽ vẫn giúp đỡ các em, nhưng theo 1 cách khác, không phải kiểu "chăm sóc em bé" như bây giờ.

Và mong các em, các bạn, trong quá trình học hỏi, tìm tòi, nghiên cứu của mình, sẽ trở lại đóng góp để CLB càng phát triển.

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
Em xin hỏi, bên lễ kỉ niệm đề ngày 24/12 thứ 7 ở B4, vậy ngày 22 đi làm phiếu kết nạp ở đâu, mấy giờ ạ, có mang theo gì ko ạ :D

vì do nhiều lý do khách quan và chủ quan thì ngày lễ kỷ niệm sinh nhật clb tròn 2 năm tuổi sẽ được dời lại ngày 24/12/2011 nên phiếu kết nạp thành viên cũng sẽ thu vào ngày đó.

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
Chú ý anh mới update danh sách lại và mẫu đơn đăng kí các bạn xem lại trang 1 làm theo nhé.