Mạch cảm biến ánh sáng đơn giản bằng 555

light

Thành Viên PIF
Cái này hôm bữa training a huy có nói nè

Cái con trở 47k thay bằng 4.7k nha mọi người, để 47k chẳng sáng gì hết, '+_+

electric_man

Thành Viên PIF
dùng con BC548 Or con C1815 cũng ok. nhưng bạn không nên show hàng trước cuộc thi thế này!!!

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Hoan nghênh tinh thần chia sẻ mà.
Các cuộc thi trước, anh em cũng vẫn làm vậy, rất tốt :D

light

Thành Viên PIF
hehe, tai hôm bữa e đi training thấy a huy có nói tới cái này nên post để mọi người tham khảo

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
ye, em mua 4 con ts088bd ( mạch ic nhạc trung quốc, nhỏ xíu) và 1 cái loa thạch anh, định thêm phần nhạc cho cái thiệp mà đấu dây tùm lum cũng ko kêu tí nào, hư 2 con ( bốc khói) và cái loa thạch anh ko biết còn thọ ko, search google cũng có mấy cái nhưng làm ko kêu được, huhu

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
ye, em mua 4 con ts088bd ( mạch ic nhạc trung quốc, nhỏ xíu) và 1 cái loa thạch anh, định thêm phần nhạc cho cái thiệp mà đấu dây tùm lum cũng ko kêu tí nào, hư 2 con ( bốc khói) và cái loa thạch anh ko biết còn thọ ko, search google cũng có mấy cái nhưng làm ko kêu được, huhu
Ka ka hỏi đúng chỗ rồi...của e đây, làm y chang là chạy (thay C828 bằng C1815 là đc), nguồn 3V nhé, cao hơn là die đóa

electric_man

Thành Viên PIF
a biết chỗ nào bán cái mic điện k a hiếu. e chưa tìm hết nhưng thấy đi cũng mỏi chấn lém rùi. cái đó a Huy bảo 2k thì phải!!

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
huhu mọi chuyện muộn quá anh ơi, em chơi sạc nokia 5v, loa 1 chân vào +, 1 chân vào chỗ cực B, ko có khuyếch đại, 4 con giờ ko chạy con nào, 16k ôi zoi ơi, hi vọng cái loa 5k ko fai mua lại( cái loa hàn khó bà cố, miếng đồng to quá tản nhiệt hết chì ko chảy được, mãi mới xong), em hỏi bên dientuvietnam, ngta tra loi làm em chơi liều 4 con. để mai mua thử lại, thanks a, mà hỏi ông chủ tiệm ic: bài gì đó chú,(hên xui ko bết cháu à) sơ đồ chân sao ạ( cái này cháu học rồi tự biết) nguồn, loa thì sao ạ,( nối đại đi):mad:
mic điện dùng loa thạch anh cũng được thì phải, ko thì ở nhật tảo khu B tiệm đối diện cây cột, có treo mấy cái led dây, hộp ic... có bán, nó giống cái mic trong headphone nhưng bự hơn tí xíu

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
He he...e bị chém rồi. IC nhạc đó chỉ có 2k 1 con thôi. a mua 5 con có 10k (mua ở 239 nguyễn kim), mà nhạc nó dở như dở nhà :D (2k mà...đành chịu thôi), loa thạch anh thì a chưa thử, a chỉ thử trên loa như trong lồng đèn trung thu cho con nít í, loa đó cũng 5k/1 cái, nói người ta là loa 8 ohm dùng trong lồng đèn trung thu thì người ta bán cho. Còn loại mic mà mấy e nói thì ra nói họ là mic dùng do điện thoại bàn là người ta bán

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
loa kêu nhỏ quá anh hiếu ơi, kê sát tai mới nghe được, đưa chân kia của loa qua cực B kêu to hơn tí nhưng cũng còn nhỏ, nguồn em tăng lên 3.3 3.4v rồi mà vẫn nhỏ, ko biết phân cực bjt có ra khuyếch đại ko anh nhỉ, sao nó kêu như muõi vo ve ấy, loa thạch anh loại như trong thiệp nhạc ấy, mà thiệp nhạc nó kêu to quá trời, cái thiệp demo hôm bữa kêu cũng to, đủ nghe ko biết có dùng mạch nhạc này ko, anh Phú k09 làm thì phải, quên mất ảnh ở đâu để đi hỏi rồi TT

electric_man

Thành Viên PIF
hì. mình đoán chắc là bạn xem datasheet con này nhin lộn chân rùi. nhìn vào là 321 chứ k phải là 123 đâu. bạn xoay lại là nó kêu to cho mà xem. goodluck!!!