Dùng pwm để điêù khiển động cơ

phungquan2512

Trứng gà
minh vừa học lập trình PWM tuần vừa rồi. nhưng chỉ học ở mức căn bản, điều khiển độ sáng của đèn. mình muốn thực tế hơn, điều khiển tốc độ động cơ, không biết mua loại động cơ nào cho phù hợp. xa hơn, nếu muốn nghiên cứu robot, dùng động cơ để truyền động thì không biết ứng dụng như thế nào, ai biết thì chỉ mình với'+_+

Bạn ra 239 NK hay Á Châu hỏi người ta động cơ loại nhỏ(12V 1A) là đủ để nghiên cứu rồi:)
Không thì ra mấy cửa hàng vi tính mua cái fan case về mà nghịch cũng đc:)))

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Muốn điều khiển động cơ cỡ 12V, bạn phải thông qua mạch cầu H. Phần này, bạn có thể tự tìm hiểu trên forum, internet hoặc chờ các anh hướng dẫn vào cuối khóa.
Khuyến khích tự học :)

thienminh_npn

Thành Viên PIF
Để điều khiển động cơ bằng PWM, bạn cần tìm hiểu về cầu H để khuyến đại công suất cho động cơ chạy, cách ly nguồn động cơ với nguồn điều khiển để tránh làm con VĐK bị chấn thương sọ não, encoder để đọc vị trí, và dĩ nhiên là giải thuật PWM, để truyền động thì tùy ứng dụng cụ thể mới có giải pháp được. Have fun in study nhé.

bigboy061293

Thành Viên PIF
mấy anh cho em hỏi servo bán ở đâu và giá cả thế nào để em mua một cái về nghịch :) cám ơn mấy anh trước

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
mấy anh cho em hỏi servo bán ở đâu và giá cả thế nào để em mua một cái về nghịch :) cám ơn mấy anh trước
Ý em là servo nào?
+ DC Servo: động cơ DC có thêm encoder (nói chung là có cái hồi tiếp về thì người ta kêu là servo, trường hợp này là encoder --> đọc encoder suy ra vận tốc động cơ và suy ra tiếp 1 vài thứ khác). Cái này các bạn thường mua mấy tiệm đồ cũ đường Vĩnh Viễn, cứ đi hỏi mua động cơ DC có encoder. Giá tuỳ công suất + tuỳ độ phân giải của encoder. Vài chục --> vài triệu đều có cả :D

+ RC servo: động cơ be bé dùng trong các đồ chơi mô hình, nó có sẵn hồi tiếp (google thêm để biết nó là cái j nếu chưa biết :D). Cái này mua ở các tiệm đồ chơi hobby cho dân nhà giàu. Giá vô chừng lắm khoảng 150k trở lên đến ngút ngàn.

mozagame

Trứng gà
nếu điều khiển động cơ dc 12v thì bạn có thể dùng con L298 để cho nó kích đủ dòng cấp cho động cơ chạy.đọc datasheet để biết về cách kết nối và tìm hiểu chi tiết hơn