Hỏi về linh kiện Led 7 đoạn

tnthung1992

Thành Viên PIF
có ai có thư viện capture và layout của led 7 đoạn BCD 4 chân không share cho mình với!!! Mình kiếm trên mạng toàn led 7 đoạn 10 hoặc 16 chân ah. HIc hic

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Mình có đấy. Nhưng mà không cho đâu :))
Mấy vấn đề đơn giản này các bạn tự làm được mà. Mua con led 7 đoạn về đo rồi vẽ footprint, 5 phút là xong :d

tnthung1992

Thành Viên PIF
em đi mua ở Toàn Mỹ và Thiên Minh, ra hỏi led 7 đoạn 4 chân nó kêu không có, chỉ có loại 8 chân, 10 chân thôi anh. Nếu anh có con đó thì cho em mươn vẽ cũng được. Please!!!

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Bạn kiếm không ra con đó thì vẽ mạch làm gì nhỉ? :d
Nói thật led 7 đoạn 4 chân thì mình mới nghe qua. Bạn nghe ở đâu vậy?
Thường thì để rút từ 7 chân xuống 4 chân người ta cho qua 1 con IC giải mã BCD to 7-segment 74LS47 hay CD4056 ...
Bạn xem tại luồng: [C6] Bài tập GPIO

Trong schematic đó, bạn sẽ thấy loại led 7 đoạn tích hợp 4-in-1 . Loại này T.Minh có bán.

tnthung1992

Thành Viên PIF
ẹc, zậy mà anh không nói sớm, làm em mừng hụt. Tại vì khi mô phỏng trong Proteus em dùng con này nên tưởng có bán chớ. Thôi thì em dùng 74ls47 vậy. Mà anh Mạnh nguy hiểm quá đi =))

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
hj. tại sáng dậy đọc quýnh quáng đó mà, tính footprint led 7 đoạn đơn :-p . Mình search trên google thì led 7 đoạn 4 chân chỉ có trong proteus thôi :))

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Loại led 7 đoạn 4 chân thực ra là có, nó tích hợp luôn con giải mã BCD trong đó. Nhưng mà loại này hình như mắc quá nên tại Nhật Tảo rất hiếm...chắc lùng nát chợ may ra kiếm đc :D :D

tnthung1992

Thành Viên PIF
thôi tội cái chợ anh Hiếu ơi :)), để em dùng 74ls247 cho nó lành ;)).
Mà mấy anh ơi, khi em dùng con 74ls247 để giải mã. Em mô phỏng trong Protues cho 3 chân LT, RBI, BI/RBO lên VCC thì nó chạy được. Nhưng khi chuyển qua vẽ capture nối như vậy thì nó báo lỗi chỗ cái chân BI,RBO; sau đó em cho cái chân này không nối gì thì hết lỗi nhưng sợ không chạy vì trong datesheet bảo chân này tích cực cao. :(( Lỗi báo là:WARNING: [DRC0004]
Possible pin type conflict
U17,B\I\/R\B\O\ Bidirectional Connected to Power.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Cái đó em vào Edit Part ... Chuyển hết các chân thành Passive rồi nối dây hết cho nó lành. Để chân chức năng mặc định của Orcad chả biết nó xử lý thế nào :-p

tnthung1992

Thành Viên PIF
Cái đó em vào Edit Part ... Chuyển hết các chân thành Passive rồi nối dây hết cho nó lành. Để chân chức năng mặc định của Orcad chả biết nó xử lý thế nào :-p
Passive là sao anh Mạnh?, tại vì mấy chân này toàn tích cực thấp mà.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Vì đa phần ic trong thư viện có các chân được định nghĩa chức năng cụ thể, như là chân Power được mặc định nối VCC hay GND ...
Tuy nhiên khi lấy ra dùng, mình lại thường không chọn đúng ic mà mình làm, thường phải chọn cái giống giống rồi sửa lại, dẫn đến hệ quả chân bị nối sai. 2 chân Power lại thường ẩn nên khó quan sát. Chúng ta chọn Passive để không định chức năng tự động cho từng chân, DRC sẽ nhắc chúng ta phải chọn chức năng cụ thể qua việc nối dây. Việc này trực quan và giảm thiểu sai sót.

74LS47 là IC có trong thư viện, và các chân đã có chức năng:
- /LT , /RBI : Input
- /BI/RBO : bidirectional : 2 chiều. Nếu bạn nối như Input lên VCC thì DRC sẽ báo lỗi.
- 2 chân VCC, GND được nối tự động (chắc là đúng số :d)

Theo Datasheet thì nếu không dùng chức năng, bạn có thể để hở chân /BI/RBO, hoặc cả chân /RBI (nếu không cần số 0) . Cắm test board thử xem! :d

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Mình chưa rõ câu hỏi của bạn. Nếu chỉ mô phỏng hiển thị 1 led 7 đoạn thì bạn có thể bỏ qua ic đệm 74245 (vì proteus chỉ quan tâm mức logic, không quan trọng dòng, áp). Còn muốn mô phỏng giải thuật quét nhiều led 7 đoạn thì proteus sẽ gặp vấn đề về hiển thị, mô phỏng không thể chạy như thực được.