Vấn đề mạch nguồn 5V dùng 7805

coffeelove

Trứng gà
cho mình hỏi vấn đề..mình làm nguồn 5V..mình mua cầu diode,tụ 2200uF/50V,2 con 1uF/50V,100uF/25VLm7805,trở 0.33k,led.
đầu vào gôm cầu diode,trở 0.33k,led,tụ 2200uF,tụ 1uF,LM7805 ( mình xếp theo thứ tự mắc mạch).
đầu ra gồm tụ 100uF,tụ 1uF..
mình đo đầu ra,lúc nào củng sụp áp.ko được 5v..tầm 4.8v..các bạn cho mình hỏi nguyên nhân ko..
:confused::confused::confused::confused::confused::confused:

admin

Pay It Forward
Staff member
Mấy con 7805 mua ở "chợ" chất lượng rất không đảm bảo, nên thường là nó không ra đúng 5V được. Nếu cần IC regulator tốt hơn thì bạn có thể dùng L1117 5V.
Tuy nhiên đối với các Vi điều khiển hiện nay, ví dụ PIC, thì 4.8V nó chạy không hề hấn gì, vì tầm điện áp hoạt động rộng, đối với 16F887 là 2.7-5.5V (còn đối với 8051, nếu nguồn bị sụt áp có thể làm chip bị reset liên tục).
Đối với mạch bạn đang làm, nếu thay 2 tụ 1uF bằng tụ 104 (0.1uF), tụ gốm (Ceramic) hoặc tụ kẹo sẽ tốt hơn trong việc lọc nhiễu.
Điện áp sau cầu diode lên tới hơn 15V, nếu gắn trở 0.33k (330 Ohm) thì dòng qua LED lớn quá, mau hỏng LED, bạn có thể dùng điện trở lớn hơn 1kOhm.

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
bạn nào có layout mạch này ko cho mình với............
Mình không biết là bạn có học điện tử hay ko? Nếu học điện tử thì hầu như bạn nào cũng sẽ gặp mạch này đầu tiên & dùng nó để tập vẽ mạch điện. Hầu như tất cả các bạn trong forum đều có layout mạch này nhưng mình nghĩ là bạn nên tự vẽ để rèn luyện kĩ năng vẽ mạch của bạn thì tốt hơn. Đây là mạch rất đơn giản bạn có thể vẽ nó rất nhanh, vừa học vừa vẽ chỉ trong vòng 1 buổi là xong.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
cho mình hỏi vấn đề..mình làm nguồn 5V..mình mua cầu diode,tụ 2200uF/50V,2 con 1uF/50V,100uF/25VLm7805,trở 0.33k,led.
đầu vào gôm cầu diode,trở 0.33k,led,tụ 2200uF,tụ 1uF,LM7805 ( mình xếp theo thứ tự mắc mạch).
đầu ra gồm tụ 100uF,tụ 1uF..
mình đo đầu ra,lúc nào củng sụp áp.ko được 5v..tầm 4.8v..các bạn cho mình hỏi nguyên nhân ko..
:confused::confused::confused::confused::confused::confused:

các linh kiện điện tử, hoạt động theo phi tuyến, các kỹ sư thiết kế dựa trên nền các công thức đều là tuyến tính, thì làm sao mà chính xác bạn nhỉ ???, thường trong datasheet bạn sẽ thấy họ ko bao giờ ghi một giá trị cố định nào cả, mà là 1 khoảng nào đó quanh một giá trị sai số cho phép. vì bản thân IC còn chịu tác động ảnh hưởng của các tụ phối hợp bên ngoài nữa. mình nghĩ 4.8V là được rồi.
Nếu bạn muốn nó chính xác là 5V thì bạn có thể mua sách điện tử thông tin của tác giả Phạm Hồng Liên ở quầy sách bách khoa, sẽ có giải thích cặn kẽ mạch ổn áp ko dùng IC mà chỉ dùng các transistor và zenner, mà có mạch điểu khiển ổn định áp. bên cạnh đó có các mạch chống quá dòng, quá áp ..., hi vọng nó sẽ giúp bạn hiểu vấn đề hơn :)