Encoder tự động đếm xung

nguyenhongduc_nc

Thành Viên PIF
Tình hình là em sử dụng encoder để đếm xung....Lúc ban đầu encoder đếm rất tốt
Nhưng lúc sau (khoảng 2 ngày chạy thử lại) thì encoder tự động đếm xung 1 cách bất bình thường(mặc dù em đã cho động cơ ngừng chạy)
Không biết mọi người có ai đã từng bị trường hợp này rồi,cho em xin 1 chút ít kinh nghiệm:)
Em xin cám ơn

IceSandwich

Thành Viên PIF
Tình hình là em sử dụng encoder để đếm xung....Lúc ban đầu encoder đếm rất tốt
Nhưng lúc sau (khoảng 2 ngày chạy thử lại) thì encoder tự động đếm xung 1 cách bất bình thường(mặc dù em đã cho động cơ ngừng chạy)
Không biết mọi người có ai đã từng bị trường hợp này rồi,cho em xin 1 chút ít kinh nghiệm:)
Em xin cám ơn
Bất bình thường là như thế nào vậy bạn? Bạn có thể mô tả kĩ hơn? Trường hợp như động cơ không chạy mà giá trị encoder vẫn nhảy hay đưa tay lại gần thì giá trị thay đổi thì bạn cho thêm trở kéo lên 2 chân A, B thì sẽ khắc phục được :)

nguyenhongduc_nc

Thành Viên PIF
Bất bình thường ở đây giống như là bạn nói,khi động cơ ngừng mà encoder vẫn nhảy........Mình đã thử dùng 2 trở kéo lên 2 chân A,B rồi nhưng lúc được lúc không..hix
Lúc động cơ ngừng ,mình phải lấy tay quay mấy vòng encoder mới ngừng đếm,không biết có bị hư encoder ko nữa...hix

IceSandwich

Thành Viên PIF
Bất bình thường ở đây giống như là bạn nói,khi động cơ ngừng mà encoder vẫn nhảy........Mình đã thử dùng 2 trở kéo lên 2 chân A,B rồi nhưng lúc được lúc không..hix
Lúc động cơ ngừng ,mình phải lấy tay quay mấy vòng encoder mới ngừng đếm,không biết có bị hư encoder ko nữa...hix
Có thể encoder hỏng hoặc giải thuật có vấn đề :).

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
1. "Khi động cơ ngừng quay, encoder vẫn nhảy": thật ra là cái j nhảy? làm sao em biết encoder nhảy =)) (có phải em dùng MCU (PIC hả?) đọc giá trị encoder về, rồi cho hiển thị lên 1 cái j đó đại loại như LCD hay GUI trên máy tính?)

2. Cho mọi người xem cái sơ đồ em kết nối chân tín hiệu + nguồn của encoder với bên MCU. Càng chi tiết càng tốt.

nguyenhongduc_nc

Thành Viên PIF
Em đã biết được chuyện gì đang xảy ra rồi,mà chưa biết cách khắc phục:)
Điện áp chân A,B của em không ổn định (lúc trên 5V lúc dưới 5V.lâu lâu xuống 2.5V :() nên ngắt tùm lum hết..Vì thế IceSandwich mới bảo là dùng điện trở kéo lên...
Em đã ngồi mò gần 2h để kiểm tra lại ,không biết tự nhiên chạy tốt(không cần điện trở kéo lên)..Lúc chạy tốt thì kiểm tra điện áp chân A,B đúng 5V hoặc 0V ....
Cách nối mạch: chân RC3,RC4 làm chân IN1,IN2.Còn chân RC2(CCP1) gắn vào chân EN....
Hy vọng là không bị lại trường hợp đó nữa...hix