[K12] IC 4017 với nhiều hơn 10 LED.

Như đã hứa với các bạn (hứa lâu rồi mà giờ mới làm, so sorry!:-s) và cũng để hỗ trợ các bạn trong cuộc thi Happy Led, hôm nay anh chia sẻ một mạch mở rộng LED (tối đa 100 LED) sử dụng IC 4017.

Trong mạch sử dụng 2 IC 4017, 2 IC cổng NOT 74LS04 (mỗi IC có 6 cổng NOT, trong mạch chỉ dùng 10 cổng NOT thôi) và 100 LED!

Nguyên lý hoạt động: đơn giản, các bạn tự tìm hiểu theo những gì đã học! :D:gach
Mắc thử mạch đi rồi biết!:doc:5cool_still_dreaming:
P/S: Các chân có cùng tên (ghi màu đỏ) được nối với nhau)

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Hình để tượng trưng thôi phải không bạn? Mạch không có con trở nào à :-p

Thật ra với nguồn pin và tần số clock tương đối thì không cần trở cũng được, nhưng đảm bảo an toàn các bạn có thể gắn thêm một con trở nhỏ khoảng 100 - 330 ohm vào sau mỗi cum LED trước khi nối vào các cổng NOT.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
1 chân IC cấp đủ dòng cho 10 bóng led không nhỉ, mình cũng chưa thử nữa :D, mấy bạn K12 cứ thử ih, có thể 3-4 bóng sẽ không sáng, cái này nó có liên quan đến dòng sink và dòng source :6cool_boss:

omega5161

Thành Viên PIF
1 chân IC cấp đủ dòng cho 10 bóng led không nhỉ, mình cũng chưa thử nữa :D, mấy bạn K12 cứ thử ih, có thể 3-4 bóng sẽ không sáng, cái này nó có liên quan đến dòng sink và dòng source :6cool_boss:
với mach thế này thì mỗi lần chỉ có một led sáng thôi

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
với mach thế này thì mỗi lần chỉ có một led sáng thôi
chết cha,đúng là chưa dùng, chưa làm nên không biết, nhìn cái giản đồ xung mới biết, mình bị K12 chém òi :5cool_sweat:

em cấp cho 9 led 10 led 11 led và 13 led vẫn sáng mỗi tội sáng yếu :)) nhưng mà ý tưởng đã lên nên ko thể từ bỏ, yếu chút những nhìn vẫn chất, mỗi tội em ko hiểu sao, Q0 tức cổng 3 lúc nào cũng sáng yếu hơn mấy cổng khác