Thảo luận về EEPROM AT24C02N

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Mọi người cho em hỏi là có ai sử dụng con EEPROM này chưa ạ?Em có vài cái muốn hỏi mong mọi người chỉ giúp:1cool_byebye:
1. Chân WP có chức năng là gì?
Trong datasheet em thấy nó ghi là:
-At VCC Full array protection: có phải là lúc nó nó không cho mình ghi dữ liệu phải không ạ?
2. Slave adress của nó là gì?
Em tìm trên mạng thấy có 1 file khai báo cho dòng EEPROM của Amtel trong đó có dòng
// AT24C02, 32 pages at 8 bytes/page, 8 address bits
// parameter MEM_SIZE = 256;
// parameter ADDR_SIZE = 8;
// parameter WORD_ADDR_SIZE = 3;
// parameter SLAVE_ADDRESS = 7'b1010_100; // Testbench provides R/W bit
vậy thì cái Slave address là bao nhiêu HEX ạ.. tại em thấy nó chia theo BIN kì kì :(

Cái dẫn chứng của em đây ^^...có vẻ hay nên đưa link qua luôn >"<..Giúp em nha:-s
http://support.atmel.com/bin/customer.exe/getAttachment/475166-6nYplQKAQTwgLAj7Zipe6f1TwJzE6ook1hFKdfQ6aUqy7Puz9DBYQGe2UAH6aAzY-0/AT24C02B_rev F_2008.v

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Mọi người cho em hỏi là có ai sử dụng con EEPROM này chưa ạ?Em có vài cái muốn hỏi mong mọi người chỉ giúp:1cool_byebye:
1. Chân WP có chức năng là gì?
Trong datasheet em thấy nó ghi là:
-At VCC Full array protection: có phải là lúc nó nó không cho mình ghi dữ liệu phải không ạ?
2. Slave adress của nó là gì?
Em tìm trên mạng thấy có 1 file khai báo cho dòng EEPROM của Amtel trong đó có dòng
// AT24C02, 32 pages at 8 bytes/page, 8 address bits
// parameter MEM_SIZE = 256;
// parameter ADDR_SIZE = 8;
// parameter WORD_ADDR_SIZE = 3;
// parameter SLAVE_ADDRESS = 7'b1010_100; // Testbench provides R/W bit
vậy thì cái Slave address là bao nhiêu HEX ạ.. tại em thấy nó chia theo BIN kì kì :(

Cái dẫn chứng của em đây ^^...có vẻ hay nên đưa link qua luôn >"<..Giúp em nha:-s
http://support.atmel.com/bin/customer.exe/getAttachment/475166-6nYplQKAQTwgLAj7Zipe6f1TwJzE6ook1hFKdfQ6aUqy7Puz9DBYQGe2UAH6aAzY-0/AT24C02B_rev F_2008.v
1. WP (Write Protect): Khi nối lên Vcc, chức năng write protect bật, khi nối GND thì việc đọc/ghi diễn ra bình thường
2. Slave Address: Địa chỉ gồm 7 bit, bit thứ 8 (bit 0) dùng để xác định quá trình đọc/ghi theo chuẩn I2C. Con này có 3 chân A2, A1, A0 để định địa chỉ cho EEPROM. Địa chỉ của nó có dạng là: 1010(A2)(A1)(A0)

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Sẵn tiện cho em hỏi là cái DS1307 có sẵn thời gian cho mình không? hay mình phải tự chỉnh lại cho đúng...thứ ngày tháng trong đó có đúng theo lịch mình không ạ?

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
DS1307 duy trì thời gian nhờ pin 3v gắn ngoài, vì thế nên mới mua về chắc chắn chả ai gắn pin sẵn cho nó. Khi gắn pin vào thì tất cả nó là 00 hết