[C8] hỏi về footprint của Led 7 đoạn

khi mình tạo file .MAX để Layout mình gặp lỗi của footprint Led 7 đoạn, đại khái là Schematic chỉ có 9 chân còn footprint thì 10 chân nhờ các anh chị sữa giúp :-s

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Schematic con led 7 đoạn vẫn có đủ 10 chân. Nhưng chân số 3 bỏ trống, tức là không nối vào đâu cả. Ở chân số 3 có dấu 'x' đó bạn :) Double click vào chân đó rồi tick vào ô "Is not connect" là được.

anh chị cho hỏi, add via cho các kết nối khác nhau thì tên có các via có trùng nhau được ko, trong thư viện chỉ có 1 loại via, vậy nếu ko cho trùng tên thì phải vào library tạo via mới phải ko. thank anh chị :)

nhưng con via trong orcad tutorial chỉ em add khi đang hoàn tất đi dây layout, lúc add thì chẳng có tên, chỉ có hiện mỗi chấm tròn có số 1 :(, mà trong video thì chỉ có 1 lỗi đi dây nên chỉ add 1 lần, còn mạch MSL430G2553 thì đi dây xong có tới 164 lỗi, em bó tay :(

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
nhưng con via trong orcad tutorial chỉ em add khi đang hoàn tất đi dây layout, lúc add thì chẳng có tên, chỉ có hiện mỗi chấm tròn có số 1 :(, mà trong video thì chỉ có 1 lỗi đi dây nên chỉ add 1 lần, còn mạch MSL430G2553 thì đi dây xong có tới 164 lỗi, em bó tay :(
164 lỗi thì cần xem lại đó :D
Chụp hình lỗi post lên diễn đàn đi em !:5cool_beat_plaster:

ặc, khủng khiếp thế, 164 lôĩ là mắt muốn tăng độ rồi, công nhận mấy anh kiên trì thật:botay:
mà sao anh phân biệt jump này với jump kia, con a"via" khi add vào mạch thì "ngàn con giống như 1" mà

như trong hình này, mấy con này "jump xuyên lục địa", nhưng nhìn y như nhau, sau này làm mạch thì không biết "ai anh em ruột với ai" ,mấy anh có cao kiến gì ko :(

Attachments

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Tự ghi nhớ chứ sao bạn. Bản chất thì via là mình tự xử lý mà, với Layout thì via là một cái lỗ nối lớp mạch trên với lớp mạch dưới, còn chúng ta làm mạch 1 lớp, ta dùng dây đồng nối 2 lỗ với nhau.

Thường thì jump trong 1 mạch cũng khá ít, bạn nhớ vài cái cũng không quá khó khăn. Còn mà nhiều jump quá thì chỉ bạn 1 cách, sau khi layout lớp Bottom xong, bạn enable cho phép layout ở lớp Top, rồi đi mấy cái dây đó. Dây lớp Top màu xanh nhìn biết liền :D