Mạch chuyển sóng sin thành xung vuông

tanhinh

Trứng gà
Mình nghĩ là dùng mạch opamp so sánh.Nhưng mà có gì đó khổng ổn.Bạn nào biết không tư vấn giùm mình với..
Thân....

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
hi..mình làm được rồi.Suy nghĩ đơn giản tí là được rùi.hi.thank bạn đã reply mình hén...chúc mọi việc tốt lành
Nếu đã làm được thành công, bạn có thể giải thích sơ lược (hoặc chi tiết) về cách thực hiện lên diễn đàn để những người đang hoặc sẽ làm về vấn đề này tham khảo nhé :D

tanhinh

Trứng gà
Mình không biết làm sao để chèn hình từ PC vào được.
Mình dùng con lm741.Chân 3 là sóng sin 6V vào.Chân 2 là GND.Chân 4 là 12V.Chân 7 là +12V..đầu ra xung vuông là chân 6..
Chỉ có 1 chỗ mình không hiểu là nếu cấp nguồn +-5V cho lm741 thì xung ra là xung vuông nhưng không còn đúng độ rộng xung là 50% nữa????
.............
Hiện mình đang làm về Biến Áp Xung..Tỉ lệ 1:1.Chủ yếu là dung để cách ly thui.Đầu vào là xung nhọn dc 5V..Mình muốn đầu ra BAX vẫn giữ nguyên dạng xung đầu vào thì được không vậy mấy bạn??
Tiện thể mình hỏi lun là ngoài Nhật Tảo có chỗ nào bán BAX quấn sẵn không.Mình toàn thấy người ta bán đồ về tự quần không hà..Mình lại chưa có kinh nghiệm về BAX lắm..Mọi người chỉ mình với.Mình đang rất gấp.Bị BAX là trễ tiến độ đề tài rùi..HIC HIC
...Tổng chào và Thân ái..

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Mình dùng con lm741.Chân 3 là sóng sin 6V vào.Chân 2 là GND.Chân 4 là 12V.Chân 7 là +12V..đầu ra xung vuông là chân 6..
Chỉ có 1 chỗ mình không hiểu là nếu cấp nguồn +-5V cho lm741 thì xung ra là xung vuông nhưng không còn đúng độ rộng xung là 50% nữa????
.............
Hiện mình đang làm về Biến Áp Xung..Tỉ lệ 1:1.Chủ yếu là dung để cách ly thui.Đầu vào là xung nhọn dc 5V..Mình muốn đầu ra BAX vẫn giữ nguyên dạng xung đầu vào thì được không vậy mấy bạn??
Tiện thể mình hỏi lun là ngoài Nhật Tảo có chỗ nào bán BAX quấn sẵn không.Mình toàn thấy người ta bán đồ về tự quần không hà..Mình lại chưa có kinh nghiệm về BAX lắm..Mọi người chỉ mình với.Mình đang rất gấp.Bị BAX là trễ tiến độ đề tài rùi..HIC HIC
Hình như là do sóng sin vào là 6v mà khi đó xác quyết là 5v nên nó hiểu sai lúc mình muốn xét ngưỡng nào là 0, ngưỡng nào là 1 để tạo xung vuông á :D Dẫn đến tình trạng độ rộng xung sai

tanhinh

Trứng gà
.............
Hình như là do sóng sin vào là 6v mà khi đó xác quyết là 5v nên nó hiểu sai lúc mình muốn xét ngưỡng nào là 0, ngưỡng nào là 1 để tạo xung vuông á :D Dẫn đến tình trạng độ rộng xung sai
Mình thử test song vao 3Vac rồi bồ ơi.Kết quả vẫn vậy..Chỉ có một chỗ khác biệt mà mình biết là khi dung nguồn +-12V thì mình dùng 1 bộ nguồn chuẩn.Còn khi dùng nguồn -+5V thì mình lấy 2 nguồn 5V riêng rồi nối +- 2 thằng lại để ra nguồn +-5V(Do bộ nguồn chuẩn không có -5V)..Không biết đây có phải là lí do không nữa....
......
Help BAX với..........hic hic

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Thì ý mình nói là do cái thằng Cấp vô V+ V- á :D.. nó ảnh hưởng ngưỡng xác quyết.. :1cool_byebye: