Máy khoan mạch

hd2711

Trứng gà
cái khoan sau khi qua biến áp-> cầu + tụ rồi thì sao bít cực nào dương âm trên máy mà đấu dây vậy mấy anh ơi? Trên cái khoan em ko thấy ghi đầu dương âm j hết, gắn sai đầu cực có bị cháy khoan ko ạ?

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
cái khoan sau khi qua biến áp-> cầu + tụ rồi thì sao bít cực nào dương âm trên máy mà đấu dây vậy mấy anh ơi? Trên cái khoan em ko thấy ghi đầu dương âm j hết, gắn sai đầu cực có bị cháy khoan ko ạ?
Sao mà cháy đc e? e học động cơ DC chưa nhỉ? cứ gắn đại vào, muốn đổi chiều quay thì đảo 2 dây đầu vào

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Hì...khoan bữa nay lên giá hay là mấy e bị chém vậy ta...lúc trước có 50k, cùng lắm là 55k...

hd2711

Trứng gà
chak lên giá đó anh hiếu ơi, em đi cùng vs thèng bạn C4 mua chỗ quen ko thách mà 65k rồi. =.=

40903219

Trứng gà
hì hì, đã độ xong cái khoan, thank anh Hiếu nhìu nhìu, ^^
bạn độ xong cái khoan fee hết bao nhiêu thế..share để mình kiếm chút kinh nghiệm ra chợ nhật chiến đấu nào =]]

hd2711

Trứng gà
bạn độ xong cái khoan fee hết bao nhiêu thế..share để mình kiếm chút kinh nghiệm ra chợ nhật chiến đấu nào =]]
mình dùng công tắc thay cho nút nhấn, mua thêm cái biến áp 5A( cái này dùng cho nhiều việc khác đc nên ko tính vào hen), +diode cầu + tụ ==>>> tầm 75k đó bạn, ^^

hd2711

Trứng gà
Hì...khoan bữa nay lên giá hay là mấy e bị chém vậy ta...lúc trước có 50k, cùng lắm là 55k...
anh Hiếu cho em hỏi là khoan anh độ lại rồi chạy mạnh hok anh? Em đo thấy dòng qua cái khoan tầm 80mA, trong khi dòng của khoan bộ loại 170k thì tầm 800mA. Hok bít là động cơ khoan của anh độ lại chịu dòng đc bn vậy anh? Khoan độ em thấy ko mạnh lắm so vs khoan 170k.

IceSandwich

Thành Viên PIF
anh Hiếu cho em hỏi là khoan anh độ lại rồi chạy mạnh hok anh? Em đo thấy dòng qua cái khoan tầm 80mA, trong khi dòng của khoan bộ loại 170k thì tầm 800mA. Hok bít là động cơ khoan của anh độ lại chịu dòng đc bn vậy anh? Khoan độ em thấy ko mạnh lắm so vs khoan 170k.
Vấn đề ở đây là do bạn xài dây điện nối lõi nhỏ thôi, như thế thì dòng qua nó cũng nhỏ. Bạn dùng dây điện xài cho bóng đèn hay máy quạt á, kím cái dây nào lõi to ấy :). Chứ cái biến áp 5A thì cho vô cái motor vô là nó quay như gió luôn á :).

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
Ko dấu gì em. khoan a chỉ chạy khoảng 9VDC, dòng qua...4A (Do cái biến áp a đang xài là biến áp lấy trong amly cũ ra nên dòng rất cao). còn cái của e thì phải chạy ở 12V, dòng ra chắc đc 2A

hd2711

Trứng gà
Vấn đề ở đây là do bạn xài dây điện nối lõi nhỏ thôi, như thế thì dòng qua nó cũng nhỏ. Bạn dùng dây điện xài cho bóng đèn hay máy quạt á, kím cái dây nào lõi to ấy :). Chứ cái biến áp 5A thì cho vô cái motor vô là nó quay như gió luôn á :).
đúng là dây điện nối vs động cơ mình dùng dây nhỏ thật, để mình thử dây nối khác xem sao. Thank bạn nhiều, ^^

bigboy061293

Thành Viên PIF
theo em thấy thì cái motor 65 ngàn nhỏ hơn cái 170.
à mà nếu khi mua cái 65 thôi thì không đủ mấy cái muỗi + đầu khoan (cái đồ giữ cái muỗi), mấy anh có ai biết chổ nào mua mấy cái đầu khoan đó hông

tranhieu_hcmut

Cố Vấn CLB
Staff member
theo em thấy thì cái motor 65 ngàn nhỏ hơn cái 170.
à mà nếu khi mua cái 65 thôi thì không đủ mấy cái muỗi + đầu khoan (cái đồ giữ cái muỗi), mấy anh có ai biết chổ nào mua mấy cái đầu khoan đó hông
e nhầm rồi...cái khoan 65k to & mạnh hơn cái 170k rất nhiều là khác. mua 3 loại muỗi khoan thôi 0.8 1 & 1.2. Con nếu e muốn khoan tường thì mua cái bự bự về xài =)), cái khoan đó chỉ xài để khoan mạch thôi

bigboy061293

Thành Viên PIF
e nhầm rồi...cái khoan 65k to & mạnh hơn cái 170k rất nhiều là khác. mua 3 loại muỗi khoan thôi 0.8 1 & 1.2. Con nếu e muốn khoan tường thì mua cái bự bự về xài =)), cái khoan đó chỉ xài để khoan mạch thôi
ý em là cái đồ giữ mũi khoan cố định vào khoan kìa, em không biết cái đó mua ở đâu :)

dinale

Trứng gà
Muốn lỗ lớn hơn thì khoan lỗ 1.2li trước đi, rồi lấy mũi kéo chọt vào ngoáy to ra. Muốn to bao nhiêu mà chả được.
Mà cái cục gắn mũi khoan đi theo moto 65k đó gắn mũi khoan hay bị lệch lắm vì mấy cái ngàm của nó làm bằng nhựa. Tốt nhất nên sắm cái 170k đi, sẽ ko hối hận đâu.

nguyentambi

Thành Viên PIF
Ai mua cái khoan 170k-180k rồi up hình lên anh em tham khảo đê. Biết để còn mua khỏi bị lừa :((

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
ngoài chợ nó chém thôi chứ nó ko lừa đâu
anh em ai có thì làm 1 pic gửi lên đi