Bài tập buổi 4: I/O

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
0xFF là số Hex, >> là toán tử dịch phải. Các toán tử, cùng với biến và hàm, là phần cơ bản của C. Bạn tự xem lại sách hoặc lên mạng tìm tài liệu C nhé.

dinale

Trứng gà
cho mình hỏi là các cú pháp ví dụ như a=0xff>>i( cái >> ở đây có tác dụng j) vậy mọi người. Và có tài liệu nào hướng dẫn các lệnh dịch cơ bản ko ? Thank mọi người trước, ^^
lên mạng kiếm cái này về đọc nè: 'The ANSI C Programming Language' - Ritchie & Kernighan

saiya

Thành Viên PIF
e vừa nạp timer0 vào cho chạy, 1 trong 2 nút ấn của e không hoạt động (kiểm tra kĩ rồi nhưng không biết tại sao), đo trở của nút ấn 1 đó vẫn chạy bình thường, nhưng khi đo từ +5v xuống mass thì ko nhảy kim ( còn nút 2 kia nhảy kim và LED báo sáng)... khi cho chạy thì mà chưa nối dây từ RA4 vào 1 trong 2 nút đó thì module LED đã hoạt động tự do khi đặt dưới bàn, còn đặt cao hơn khỏi bàn thì module ko hđ, khi chạm tay lại gần PIC hay mặt sau của main thì module lại hd, hix... có phải main của e bị hư ko?

đọc bài của em anh chả biết em nói cài gì cả. em dung VOM nhưng phải nói là để chế độ gì chứ. đo có nguồn hay không. em cứ nói chạy với không chạy thì ai biết cái gì chạy. em có thể nói rõ hơn được không.

saiya

Thành Viên PIF
1: kiểm tra nút bấm bằng VOM chế độ đo điện trở, khi ko có nguồn thì thấy hư 1 nút (ko biết tại sao)
2: cho main chay với chương trình vừa nạp vào thấy: khi chưa cắm bus từ RA4 với PORT nút thì 8 con LED trên main đã chạy auto theo chương trình rồi, còn khi cắm bus rồi thì hoạt động bình thường
khi chưa cắm bus thì để tay gần mặt sau main or gần PIC thì module LED cũng hoạt động...
không biết có liên quan tới hiện tượng bóng ma mà chị Phương nói hay k?

cái nút nhấn đó em dùng với chức năng gì. khi em không cắm bus mà để chế độ input thì pin đó đang ở chế độ thả nổi không xác định rõ cụ thể là múc không hay mức 1(lúc thì mức 0 lúc thì mức 1) dẫn đến hiện tượng trên.

nhưng chương trình của em sử dụng nó để làm mục đích gì ?. em xem ky lại xem một trong 2 nút nhấn bị hư thì em để chế độ đo ohm đo xem nút từ chân mà em cắm bus với GND nút nào không có trở tức là kim nhảy về bằng 0 thì bị dính với GND rồi em tìm đoạn dính đó cắt nó đi ( nhớ là tháo bus ra trước khi do nha vì các pin của vi điều khiển là các linh kiện bán dẫn mà em để thế đo luôn mà đúng chiều dẫn của nó nó cũng nhảy kim đó). bình thường thì nút nhấn sẽ hở mạch.

Jan

Trứng gà
anh Manh ơi. 2 file sample xuất ra port nào vậy. Em đang test cái main.^^

Jan

Trứng gà
hì. nó chạy rồi. vui quá ^^. thành công rồi ba má ơi!!!!!

Jan

Trứng gà

+ Đọc nút nhấn liên tục, mỗi lần nhấn nút thì đổi trạng thái. Tự tìm hiểu phần chống rung nút nhấn, cơ bản nhất là delay. (nhớ lấy bus nối nút nhấn vô chân PIC nha :o)

Cái này là sao vậy anh? Mỗi lần nhấn thì mức logic là 0, sau khi nhấn xong nó trở về 1. Và 1 trạng thái đang chạy nếu nhấn nút thì nó lập tức chuyển trạng thái khác. Vậy sao trong quá trình chạy 1 trạng thái mà nó xét liên tục được nhỉ? Có phải trước mỗi delay ta xét điều kiện nút nhấn đúng không?​