[bt PIC] thiết kế hệ thống đếm Sản phẩm gồm 2 led 7 đoạn hiển thị dùng pic 16f877a

loveboom3012

Trứng gà
yêu cầu như sau:
Chọn tần số thạch anh là 4Mhz
sử dụng nút nhấn để giả lập xung đếm sản phẩm (kết nối với ngõ vào điều khiển int ngắt RB0)
phải sử dụng ngắt để đếm sản phẩm (em học xong vxl vẫn không hiểu phần interrupt này )
giá trị mặc định là 00 (giá trị từ 00 - 55)
viết bằng HT
em không có ý tưởng gì để làm hết ,mong được các bạn trong các bạn trong diễn đàn giúp đỡ !

cái này em dùng ngắt ngoài ở pin RB0 tức là khi lập trình em cho PIN này dùng với chức năng ngắt ngoài có thể là cạnh lên hoặc cạnh xuống. trong chương trình phục vụ ngắt em chỉ cần dùng một biến đếm lên khi có ngắt xảy ra. và kiểm tra biến đó xem nó có bằng 56 không nếu bằng thì reset về không. còn ở chương trình chính em dùng phương pháp quét led 7 thanh cho gọn mạch. em tách giá trị của biến đếm trong trình phục vụ ngắt ra thành số đơn vị và chữ sô hàng chục rồi cho hiển thị từng số đó ra từng led tương ứng. chắc phần quét led để hiển thị thì em biết rồi chứ.

Bộ tính nhờ mấy anh trên đây giải hộ ngồi không cũng có bài nộp hả ? :))
Ít ra thì em cũng phải cố gắn đọc datasheet hay lên google search code trực tiếp cũng được mà.

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
hehe, cái này lập trình ASM dùng 8951 lập trình khoẻ re. chứ dùng con PIC thì hơi thừa. nhưng mà sao em không hỏi thầy dùng 8951 đươc không, được thì làm luôn.