Hỏi về TX-2B/RX-2B

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Em thấy trên mạng cái TX-2B/RX-2B rất hay và có schematic rất hay và đầy đủ nhưng em không biết bân Nhật Tảo có bán không, giá cả là bao nhiêu, mọi người có thể cho em tham khảo được không? Và còn 1 điều nữa là em không hiểu 2 cái ô sau có nghĩa là gì, mọi người giải thích giùm em nhé :)

Attachments

cuong_lx

Gà con
Hinh như ngoài chợ ko có bán thì phải, nghe thiên hạ đồn. Bạn cứ thử lục tung cái chợ Nhật Tảo xem sao. Cái 2 cái ô đó là modul thu phát sóng đó. Bạn tự chế hoặc bạn mua mudul có bán sẵn về mà ráp.
Lúc trước mình có thử làm mạch thu phát sóng để chế xe điều khiển mà thấy nó ko khả thi lăm do trình độ còn gà, nên mình mua 2 bộ thu phát sóng bán sẵn dùng IC 2272 - 2262. đk được 4 kênh, khoảng cách 50m. Nhưng khổ cái là nó chỉ dùng một lúc đc 1 kênh à, kênh 1 mà đang truyền mà kênh 2 bấm là ko nhận đc kênh 2 hoặc bị giựt. Phải đợi kênh 1 dưng thì kênh 2 mới nhận. Mà vậy thì làm sao mà chế xe điều khiển cơ chứ, đang chạy mà phải dừng để quẹo, quẹo xong mới chạy??? Pó tay.
Mình cũng đang thử tìm mò cách điều khiển từ xa khác, dùng MCU chẳng hạn. Ko bik Anh/chị nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo các đệ với. Hì!

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
à mà anh cường chỉ em cái khung đó thì mình vẽ mạch gì nữa ạ >"<

cuong_lx

Gà con
Mấy con đó mình chưa có cơ hội đi kiếm, bạn chịu khó mà kiếm thử xem nhé. Nếu kiếm được thì pm cho mình. Tks nhá.
Đây là board thu sóng. tần số 315mhz

Còn đây là board phát sóng tần số 315mHz.

Hai mạch mình đưa ra cho bạn, bạn dễ dàng thấy chân VCC, GND, DATA và chân ANT của nó, giống như trong datasheet. Bạn thử nghiên cứu tiếp nhé. Mình ko có nghiên cứu sâu vào hai con Tx - 2b và Rx - 2b. Thành công thì pm mình nha. Hì. À mà mình mới là K11 thôi à.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Bạn có schematic 2 board này k :)... hay là mình mua riêng vậy >"<

cuong_lx

Gà con
chắc chắn là đc chứ, nhưng bạn phải "trùm" về lập trình thì may ra. Hì hì. Cái này thì mình chưa nghiên cứu, hè này mới nhào vô. :)

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
dạ cho em hỏi cái là cùng lúc nhận 2 lệnh (ví dụ như bấm cùng lúc nút tiến + phải) hoặc kết hợp thêm các nút khác cùng lúc thì mình gọi là multi channel hay multi band (brand j đó) ạ >"<

cuong_lx

Gà con
Hình như mutil channel (đa kênh), còn mutil band (đa băng tần). Bạn lên hỏi các anh chị trùm đi, mình cũng k11 nên có nhiều điều ko bik