Về led matrix 8x8

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Em thấy cái matrix của diễn đàn vẽ khác với cái matrix em tìm thấy trên mạng quá, khác chỗ cái chân ạ..Vậy cho em hỏi là cái nào mới đúng ạ :(

Attachments

bigboy061293

Thành Viên PIF
cái datasheet bạn đưa là con led matrix 2 màu. Cái khó của nó là làm sao xác định được các cẳng (chân :) ) của từng con led để suy ra anode, cathode là chân nào. Việc xác định này là vô cùng hại não :| Hồi đó mình có làm 1 con 8x8 nhưng chỉ có 1 màu thôi mà mất cả buổi.

thứ tự chân
1 2 3 4 5 6 7 8
o o o o o o o o

o o o o o o o o
a b c d e f g h

ma trận led

- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
Có một cách là dùng VOM để xác định. Bạn để cái matrix lên 1 tờ giấy trắng, chọn đại 1 trong 2 hàng chân rồi giữ nó cố định. Ví dụ ở trên là con matrix 8x8 1 màu có 16 chân. Bạn đặt tên các chân và thứ tự như vậy. Vẽ luôn 1 cái ma trận 8x8 ra để lưu các tọa độ lại. lấy VOM, thang đo trở (x100) rồi giữ cây màu đen 1 chân (ví dụ chân 1 đi) rồi quẹt cây nào đỏ dọc theo các chân 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, a, b,c, d, e, f, g, h. Trong lúc quẹt như vậy thấy con led nào sáng lên thì ghi thứ tự nó vào. Ví dụ chân đen của VOM để ở chân số 1 và chân đỏ của VOM để ở chân e thì mà có 1 con led ở dòng 2 cột 3 sáng thì ghi lại vị trí đó là "1e" (tức là chân 1 là anode, chân e là cathode của con led đó). Như hình dưới vậy đó

- - - - - - - - -
- - 1e - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -
- - - - - - - - -

Cứ làm như vậy chừng 10 lần là thấy được qui luật của nó hà, cũng dễ lắm, không khó đâu. Còn 1 cách nữa là dùng vđk cho nó quét, mình khỏi cần xài VOM cho mỏi tay :) Cách này thì cứ hàn vào xong xui hết rồi dùng vòng lặp cho nó quét rồi delay để xem kết quả thôi. Nói chung thì cũng có nhiều cách nữa, tùy vào sự sáng tạo mỗi người thôi :) Có cái thứ tự đó mình ghi lại rồi, mà giờ đang ở nhà, để cái đó ở Sài Gòn, chừng nào lên, mình sẽ đăng cụ thể luôn cho (nếu bạn chưa làm được :) )

Chúc thành công nhe. Cám ơn đã tham khảo :)

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Chứ nó không giống thứ tự trong datasheet hay sao ạ :(...hjz...đúng là hại não thiệt :((

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
dạ em đang định mua 2 màu :D.... à mà nếu mắc với ULN2803 thì coi như matrix được cấp nguồn 5v luôn phải không ạ? Tại em định xài MSP430 nên cấp nguồn 3v cho nó. Đầu Red thì mình mắc trở R=(5-2)/20m=150 ohm (lấy 150ohm), đầu Green thì mình mắc trở R=(5-3.3)/20m=85 ohm (lấy 91ohm) phải không ạ?

bigboy061293

Thành Viên PIF
mình cũng chưa hiểu rõ ý bạn nữa nhưng mà theo mình biết thì hình như uln2804 hay 2803 thì Vin nó phải 5v, nếu nối nó với anode của led thì coi như là đệm dòng cho led (hình như vậy) Với lại vụ 2 màu thì cũng chưa thử nên cũng không rành lắm :)
dù sao cũng chúc thành công :)

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
À mà cho em hỏi là IC nào tương đương với udn2981 + 74hc595 ạ :-s

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
dạ đúng rồi, tại 595+2803 thì có tpic rồi mà em không biết 2981+595 có con nào không...