Đề thi tuyển sinh khóa C7

omega5161

Thành Viên PIF
mấy a chị cho e hỏi chip MSP430G2553 mua ở đâu k ak, e tìm mua mấy chỗ ng ta đều nói k có, ở Thiên Minh cung k có luôn

mấy a chị cho e hỏi chip MSP430G2553 mua ở đâu k ak, e tìm mua mấy chỗ ng ta đều nói k có, ở Thiên Minh cung k có luôn
các em nào có cùng câu hỏi với bạn này thì làm theo các bước sau nhé:
_xem TUT tại đây:
[MSP430][TUT] Cách xin samples của TI

_ko cần reg nick làm gì, trang chủ nó là http://www.ti.com.
_bên ti thì reg nick dùng mail SV trường mình nha (4011xxxx@stu.hcmut.edu.vn) rồi làm theo hướng dẫn
_ko nhớ tên thì xài google, ở đây anh chỉ sẵn cho cái cần dùng cho lớp C7 là MSP430G2553IN20
_có TUT thế mà ko làm được thì ăn :gach
chúc các em thành công:D

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Chắc CLB mình mua sẵn trăm con đi để sau này có gì còn tiện dùng ạ :D...bán lại cho ai cần gấp cũng OK luôn

phuong le

Thành Viên PIF
mấy a chị ơi, cho em hỏi
trong schematic của mạch chân của con 1117 theo thứ tự 1,2,3,4
là GND, 3.3v, 5v. mà sao em gưởi bản layout thì mấy a nói là phải sửa lại chân 1, 2, 3, 4 theo đúng thứ tự input là 5V vào, output là 3.3V ra, GND và tab là đất là sao em hok hiểu ?
mấy a chị nói rõ hơn chứ e gà lắm.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Em download datasheet của con 1117 (google: ams1117 + datasheet, ams là nhãn mà cửa hàng Thiên Minh ở đường Tân Phước có bán)
Ngay trang đầu em sẽ thấy hình dạng con chip, cách đánh số và chú thích chức năng của nhà sản xuất: 1: Ground; 2: Vout; 3: Vin . Bản vẽ và footprint của chúng ta cũng thống nhất như vậy. Còn chân tab (4) trong datasheet có chú thích là output, tức là liền với chân giữa (2).
Nhớ khi vẽ layout lật nó xuống BOTTOM nha em :D
Cái anh trả lời mail cho em chắc là nhầm cấu trúc chân của nó với chip 7805 :)

thienminh_npn

Thành Viên PIF
mấy a chị ơi, cho em hỏi
trong schematic của mạch chân của con 1117 theo thứ tự 1,2,3,4
là GND, 3.3v, 5v. mà sao em gưởi bản layout thì mấy a nói là phải sửa lại chân 1, 2, 3, 4 theo đúng thứ tự input là 5V vào, output là 3.3V ra, GND và tab là đất là sao em hok hiểu ?
mấy a chị nói rõ hơn chứ e gà lắm.
Có một số datasheet cho con này không đánh số chân mà ghi thẳng là input, output, GND/ADJ giống như datasheet từ TI ấy. Em cứ dò xem mình gán chân nào in chân nào out đúng là ok nhé. Đánh số là quy ước thui.

nhok 9x

Trứng gà
[Hỏi gà T_T] Mình mới tập xai orcad nên chưa biết cách lật linh kiện xuống Bottom, các bạn chỉ giùm mình nhé.

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
tiệm nào vậy bạn, có thể chỉ cho mình được không, mình cũng tìm quá trời mà ko ở đâu bán cả. :-(

Bạn tìm tòa nhà cao cao bự bự ở đường Tân Phước (có 2 cổng chia khu A, khu B). Vào cửa gần đường LTK hơn, nhìn bên phải, kios thứ 2 từ chân cầu thang (có 1 cô lớn tuổi và 2 cô nhỏ tuổi :4cool_beauty: đứng bán). Mỗi lần bí linh kiện là mình vào đó mua. Bạn cũng có thể mua tụ 104, biến trở xoay và vài thứ linh tinh mà Thiên Minh không có.

[Hỏi gà T_T] Mình mới tập xai orcad nên chưa biết cách lật linh kiện xuống Bottom, các bạn chỉ giùm mình nhé.
Chọn Component tool (trên thanh công cụ), click vào linh kiện rồi nhấn phím T, em nó sẽ thành màu vàng là xong :D

omega5161

Thành Viên PIF
a chị ơi check mail rồi trả lời sớm giúp e để e làm mạch luôn cho sớm ak
em nôn quá

nguyễn đình huân

Cố Vấn CLB
cái đế IC lỗ tròn lúc đi mua người ta bán cho em một cây giống header(mấy chân thì giống đế IC lỗ tròn) rồi bảo về bẻ ra xài giống header. Em sử dụng loại ấy thay cho đế IC được không ạ.

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
cái đế IC lỗ tròn lúc đi mua người ta bán cho em một cây giống header(mấy chân thì giống đế IC lỗ tròn) rồi bảo về bẻ ra xài giống header. Em sử dụng loại ấy thay cho đế IC được không ạ.
Chắc mua ở Thiên Minh phải hông? Tất nhiên cách đó cũng cắm IC được, nhưng nhìn không pro bằng cái đế IC thiệt :D Ra chợ mua đi, post trên tui chỉ địa điểm rồi đó.

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Đó là header cái (female header) xài cũng được :)

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Đó là header cái (female header) xài cũng được :)
1. Nếu chỉ gọi "header cái" thì mặc định hiểu là thế này:

2. Còn cái này là "header cái lỗ tròn":

Cái số 1 cắm header đực được, không cắm IC được, cái thứ 2 ngược lại.
Phải thông cho chú mafiaWolf vài phát vì cái tội tư vấn ẩu =))

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Dạ em hơi ẩu khi không nói rõ..bây giờ đã "THÔNG" rồi ạ :troll: :la::1cool_byebye:

nguyễn đình huân

Cố Vấn CLB
Chắc mua ở Thiên Minh phải hông? Tất nhiên cách đó cũng cắm IC được, nhưng nhìn không pro bằng cái đế IC thiệt :D Ra chợ mua đi, post trên tui chỉ địa điểm rồi đó.
Cái đó tui mua ở tiêm nào trong Nhật Tảo đó, chả nhớ tên nữa. Hổng lẽ giờ đi ra Nhật Tảo gửi xe rồi đi vô mua 1 cái đế IC trời.:((