[C8] LCD 16*2

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Bạn sử dụng header cho cả LCD và trên mạch của bạn. Nếu trên board bạn sử dụng header đực thì bạn hàn header cái vào LCD hoặc ngược lại

Daniel_58

Trứng gà
Cho em hỏi trên LCD ngoài mấy chân để hàn header vào thì có 4 chân HOLE/F/G/H em thấy hình như không làm gì, em có thể xóa 4 chân đó trong footprint để nối dây khỏi phải vòng qua mấy chân đó được không ạ?

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Cho em hỏi trên LCD ngoài mấy chân để hàn header vào thì có 4 chân HOLE/F/G/H em thấy hình như không làm gì, em có thể xóa 4 chân đó trong footprint để nối dây khỏi phải vòng qua mấy chân đó được không ạ?
Không bỏ được đâu nha. Cái LCD chúng ta mua sẵn có những chân theo thứ tự như vậy. Chỉ là cách lập trình của chúng ta không cần 4 chân đó thôi.

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Bạn chỉ có thể bỏ 4 lỗ HOLE đi thôi nhé. Tuy nhiên không khuyến khích bỏ vì đây là 4 lỗ để cố định LCD lên board

Daniel_58

Trứng gà
Không bỏ được đâu nha. Cái LCD chúng ta mua sẵn có những chân theo thứ tự như vậy. Chỉ là cách lập trình của chúng ta không cần 4 chân đó thôi.
Vậy bây giờ em xếp linh kiện xong rồi, cái LCD dài hơn kích thước chiều dọc của khối linh kiện thì ngoài 16 chân để hàn header,2 trong 4 cái chân HOLE em cho nó ở ngoài board được không ạ?

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Vậy bây giờ em xếp linh kiện xong rồi, cái LCD dài hơn kích thước chiều dọc của khối linh kiện thì ngoài 16 chân để hàn header,2 trong 4 cái chân HOLE em cho nó ở ngoài board được không ạ?
Em đang làm mạch module đấy à? Siêng thế :6cool_boss: Mà module có sẵn Layout rồi mà ta? Chỉ in ra thôi mà.

Còn nếu tự vẽ thì em cho cả 4 cái chân HOLE vào trong mạch nhé.
Nhìn hình này mà tưởng tượng, 4 cái HOLE là 4 cái ở góc LCD đó, không có ló ra ngoài board được đâu:

Daniel_58

Trứng gà
Em đang làm mạch module đấy à? Siêng thế :6cool_boss: Mà module có sẵn Layout rồi mà ta? Chỉ in ra thôi mà.

Còn nếu tự vẽ thì em cho cả 4 cái chân HOLE vào trong mạch nhé.
Nhìn hình này mà tưởng tượng, 4 cái HOLE là 4 cái ở góc LCD đó, không có ló ra ngoài board được đâu
Em làm lại bài C8 vì bài hôm bữa em làm tệ quá. Em nhớ hôm bữa đi training C8 mạch mẫu các anh làm cái LCD nó dài hơn cái board, dư ra ngoài 1 chút để tiết kiệm diện tích mà. Em nghĩ chỉ cần 16 chân nhỏ ở trong board là được rồi chứ, còn 4 chân kia để cố định như anh honghiep nói thôi chứ. Xếp cái layout mãi mới nhỏ được chút giờ mà xếp lại nữa thì ... T_T

omega5161

Thành Viên PIF
tại sao các bạn cứ phải theo một mẫu nhất định trong khi layout thì k ai bắt buộc theo một khuôn mẫu nào, có theo thì theo sự hợp lý, cái hay cái đẹp, từ đó mà làm cho nó đẹp hơn chứ đừng nên dập khuôn như thế. hơn nữa layout gần như còn mang đậm phong cách cá nhân, giống như cái layout ở trên, nhìn vào ai cũng nghĩ tới cái layout của bác Nghiêm Hiệp

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
tại sao các bạn cứ phải theo một mẫu nhất định trong khi layout thì k ai bắt buộc theo một khuôn mẫu nào, có theo thì theo sự hợp lý, cái hay cái đẹp, từ đó mà làm cho nó đẹp hơn chứ đừng nên dập khuôn như thế. hơn nữa layout gần như còn mang đậm phong cách cá nhân, giống như cái layout ở trên, nhìn vào ai cũng nghĩ tới cái layout của bác Nghiêm Hiệp
Chuẩn từng mi li mét :6cool_boss: Like 3 lần.
Vẽ layout là một nghệ thuật và thằng vẽ layout là một nghệ sĩ :4cool_beauty:

Nghệ sĩ thì tự sáng tác và cần đầu tư vào tác phẩm của mình hơn là lấy cảm hứng (cần trôn cê) từ tác phẩm của người khác.

Nghệ sĩ cũng không dùng phần mềm tự sáng tác bao giờ.
(If you know what I mean =)))

Daniel_58

Trứng gà
Không biết anh có ý chê em hay không nhưng em xin đính chính lại 1 chút. Layout không ai bắt theo 1 khuôn mẫu nào nhưng ai cũng muốn làm được 1 board gọn đẹp, hợp lí, không jump. Hôm bữa đi training các anh hướng dẫn không cần hàn LCD lên board mà chỉ cần hàn header lên, và nhìn thực tế board mẫu của các anh em thấy chỉ cần hàn 16 chân LCD thôi còn 4 chân kia không hàn nên mới nghĩ nếu xếp được board nhỏ hơn cái LCD thì ngoài 16 chân hàn header phần còn lại của LCD dư ra ngoài cũng được, như vậy sẽ thu nhỏ được board. 1 điều nữa được mấy anh chỉ là do header cao nên phần dưới LCD có thể hàn 1 số linh kiện thấp như điện trở nên em cũng học hỏi luôn. Còn lại thì xếp layout như thế nào mỗi người có 1 cách xếp riêng, em chỉ xếp sao cho dễ nối dây và không jump thôi chứ hoàn toàn chưa tham khảo qua layout của ai khác, nếu có giống ai đó thì chỉ là vô tình thôi. Em mới tìm hiểu cách làm mạch in từ khi có đề C8 thôi nên không có kinh nghiệm, lần đầu làm mạch đi nộp thấy xấu quá nên mới làm lại. Ngồi mấy ngày mới xếp được cái layout mà các anh bảo giống ai thì oan cho em quá

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Em thấy LCD mới này hay nè ^^..nhất là phần 3v->5v...hy vọng sớm ra mắt mọi người ^^