Hỏi về C8.LCD

come_out

Trứng gà
Các anh chị PIF cho em hỏi:
-lệnh lcd_init (1) báo lỗi phải sửa thế nào?
-Em tạo project tên là thuLCD3 copy code trong file LCD_main.c qua rồi debug thì nó bảo thuLCD.out not built tìm hoài không thấy file đuôi out là gì và không biết sửa sao nữa. Debug tiếp cũng hiện lỗi như vậy.
Cụ thể là nó hiện 2 error:
#10010 errors encountered during linking; "thuLCD3.out" not built thuLCD3 C/C++ Problem
#10056 symbol "main" redefined: first defined in "./main.obj"; redefined in "./LCD_main.obj" thuLCD3 C/C++ Problem
Mong các anh chị và các bạn giúp đỡ.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
-Em tạo project tên là thuLCD3 copy code trong file LCD_main.c qua rồi debug thì nó bảo thuLCD.out not built tìm hoài không thấy file đuôi out là gì và không biết sửa sao nữa. Debug tiếp cũng hiện lỗi như vậy.
#10010 errors encountered during linking; "thuLCD3.out" not built thuLCD3 C/C++ Problem
#10056 symbol "main" redefined: first defined in "./main.obj"; redefined in "./LCD_main.obj" thuLCD3 C/C++ Problem
Cái đó là em chưa có copy file LCD.h, hoặc chưa include LCD.h trong main. Hơn nữa, debug phát hiện em có 2 file c chứa hàm main().
Em cứ edit cái project cũ để làm bài đi, tụi anh sẽ chỉ cách link các file .c, .h sau :)

come_out

Trứng gà
Cái đó là em chưa có copy file LCD.h, hoặc chưa include LCD.h trong main. Hơn nữa, debug phát hiện em có 2 file c chứa hàm main().
Em cứ edit cái project cũ để làm bài đi, tụi anh sẽ chỉ cách link các file .c, .h sau :)
Em xài code này nè:
#include <msp430.h>
#include "Basic_config.h"
#include "LCD.h"
void main()
{
unsigned int val = 0;
Config_stop_WDT(); // stop WDT, see description in Basic_config.c
Config_Clocks();
P2SEL &= ~BIT6 + ~BIT7; // 2.6,2.7 are GPIO
P2SEL2 &= ~BIT6 + ~BIT7;
lcd_init (1); //dòng này cũng báo error
lcd_backlight(1); // turn on LCD backlight

while (1)
{
lcd_clear (); // clear LCD
delay_ms (500); // delay 500ms

lcd_gotoxy(3,0); // move cursor
lcd_putc ('C');
lcd_gotoxy(3,1); // move cursor
lcd_puts ("Eight_");
lcd_put_num(val, 0, 0);
delay_ms (500); // delay 500ms
if (val++ == 9999) // check val and after that increase val
val = 0; // reset val
}
}

Ở trong folder C8.LCD. Vậy em phải thêm bớt lệnh gì để khỏi bị lỗi?

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
code này là code mẫu mà @.@ thôi để mai lên lớp tính :)

come_out

Trứng gà
Cám ơn anh mạnh nhiều. Tại em quên, cứ để 2 hàm main chung 1 project nên không build được. Bây giờ sửa lại, LCD sáng nhấp nháy. Em dùng y chang code mẫu nhưng nó toàn chạy ra dấu ??/--- gì không à, không thấy chữ đâu hết.

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Em dùng y chang code mẫu nhưng nó toàn chạy ra dấu ??/--- gì không à, không thấy chữ đâu hết.
Em reset chip thử, không được thì kiểm tra lại LCD nhé. Có lẽ các kết nối tín hiệu không tốt. Code này chạy rồi mà :)

Daniel_58

Trứng gà
Cám ơn anh mạnh nhiều. Tại em quên, cứ để 2 hàm main chung 1 project nên không build được. Bây giờ sửa lại, LCD sáng nhấp nháy. Em dùng y chang code mẫu nhưng nó toàn chạy ra dấu ??/--- gì không à, không thấy chữ đâu hết.
nạp lại là được, mình cũng bị vậy nạp lại lần nữa thì ok